Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Tư vấn giúp em 50f1.8D+Grip hay 50f1.8G ?

Tư vấn giúp em 50f1.8D+Grip hay 50f1.8G ?

Em đang sài con D90 + Kit và dư tầm 3tr,
    Em đang tính 1 là để dành mua con 50f1.8G nhưng đọc những ý kiến trong Forum thì thấy
    - G:
    ----- Có motor lấy nét bên trong ( D90 thì không cần )
    ----- Nghe nói rõ nét ngay ở khẩu độ 1.8 ( cái này em rất chú ý )
    ----- Hình trong hơn D ( Có thể xử lý = PTS được không ạ ? )
    - D :
    ----- Rẻ hơn 50% nên mua thêm đc Grip
    ----- Là len cơ bản nên dễ sang nhường, nâng cấp vs giá hợp lí
    ----- Không có motor bên trong
    ----- Grip giúp nhiều pin hơn và đặt biệt là đầm tay
    ----- Grip giúp tôn vẻ sang trọng của D90

Vâng, đó là những gì em biết về 2 con này, thú thật là em ham cái Nét + trong của con G lắm những nghĩ đi nghĩ lại mua về mất công hối hận .... Cho em lời khuyên đi các bác

Nếu bạn không cần nhiều đẹp và nhu cầu chụp nhiều thì mình nghĩ G ngon hơn, thấy ai cũng thích G cả. Hình đẹp do lens khá nhiều, tất nhiên PTS tốt thì cũng ngon. Còn nếu bạn cần chụp nhiều > 1K shot 1 lần thì mua grip, theo ý kiến chủ quan của mình thấy grip chỉ nhiều pin thôi chứ cái D90 cũng nặng lắm rồi ấy chứ

G được phủ nano nhưng nikon lờ đi chuyện đó ^^ . Không hiểu các bác chụp chơi, không dùng máy để đánh trận dài hơi thì mua grip làm gì ? - để nhìn sang trọng hơn ? Thôi dẹp đi bác ợ : Mua 50G ấy bác, bỏ cái sang trọng của grip đi , em nhìn nó cứ sao sao ấy chứ chả phải sang trọng hay pro gì cả.

Cá nhân em là cứ mua con D, phần tiền còn lại làm gì tùy bác xử lý. Nếu bác không phải là người chơi lâu năm, mắt tinh tường thì hình chụp từ con G và con D nói thật cũng chẳng nhận ra được nhiều khác biệt. Giờ nếu đưa một tấm hình hỏi em là chụp bằng G hay D em nói thật em bó tay. Nếu bác up lên Flickr thì không nói, chất lượng còn giữ nguyên, chứ nếu bác up lên FB thì việc bỏ tiền ra mua G lại càng vô nghĩa cái duy nhất mà thấy được lợi hơn có lẽ là G lấy nét nhanh và êm hơn tí. Mà bác xài 50 1.8 thì chắc chắn không phải để chụp thể thao, action, nên việc tốc độ cũng k quan trọng nốt :D

Riêng cái khoản con D bình dân học vụ, dễ dàng sang nhượng thì bác nói chuẩn không cần chỉnh.

Em đã từng bán 2 cái grip nên không nhận xét về grip, vì mỗi người có một mục đích và nhu cầu sử dụng khác nhau.

Đây là em đang nói theo em - dân amateur nghĩ thôi nhé. Các cao thủ khác có thể góp ý thêm.
    Được sửa bởi nldquy lúc 04:25 PM ngày 07-11-2013
    Không có khiếu nên chụp mãi vẫn xấu :(

Quote Được gửi bởi nldquy View Post
    Cá nhân em là cứ mua con D, phần tiền còn lại làm gì tùy bác xử lý. Nếu bác không phải là người chơi lâu năm, mắt tinh tường thì hình chụp từ con G và con D nói thật cũng chẳng nhận ra được nhiều khác biệt. Giờ nếu đưa một tấm hình hỏi em là chụp bằng G hay D em nói thật em bó tay. Nếu bác up lên Flickr thì không nói, chất lượng còn giữ nguyên, chứ nếu bác up lên FB thì việc bỏ tiền ra mua G lại càng vô nghĩa cái duy nhất mà thấy được lợi hơn có lẽ là G lấy nét nhanh và êm hơn tí. Mà bác xài 50 1.8 thì chắc chắn không phải để chụp thể thao, action, nên việc tốc độ cũng k quan trọng nốt :D

Riêng cái khoản con D bình dân học vụ, dễ dàng sang nhượng thì bác nói chuẩn không cần chỉnh.

Em đã từng bán 2 cái grip nên không nhận xét về grip, vì mỗi người có một mục đích và nhu cầu sử dụng khác nhau.

Đây là em đang nói theo em - dân amateur nghĩ thôi nhé. Các cao thủ khác có thể góp ý thêm.
    Chia sẻ của bác khá thiết thực. E cũng đang băn khoăn vụ này như chủ thớt. Vì con G đắt gần gấp đôi con D. Nhưng bác cho hỏi con D này có phải hay out nét ko ạ? Nghe mọi ng nói thế nên e cũng lăn tăn.

pts chỉ giúp 1 phần thôi, khi as không tốt, ví dụ lúc trời âm u sau cơn mưa, lens D cho ảnh đục nhìn khá chán, một trường hợp nữa là chụp ngược sáng, pts cũng bó tay thôi. Người ta nói tiền nào của đó trong trường hợp này chẳng sai. Mà em không hiểu, nếu bác không đủ tiền mà lăn tăn thì cũng bình thường, đằng này bác lăn tăn vì muốn mua grip để "tôn lên vẻ sang trọng của D90", hình như bác coi trong hình thức hơn là chất lượng ảnh, nếu thế thì cứ mua lens D cho rẻ đi ạ ;))