Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Vài cách xử lý ảnh IR

Vài cách xử lý ảnh IR

Với ảnh Nhà Thờ Đá Phát Diệm, nhiều bạn đã PM và email hỏi cách xử lý, mình cũng chia sẻ như sau. Hehe các bạn chú ý vì PS nhiều đấy:

Đầu tiên khi chụp IR xong, mình thường dùng chương trình Capture One Pro để chuyển phải RAW sang JPG.
    Hình ảnh chụp IR sẽ cho ra màu đỏ. Mình có thể dùng công cụ color picker để click vào vùng lá cây để chọn màu trắng (vì với ảnh IR, lá cây sẽ ra màu trắng) hoặc dùng chế độ Auto WB cũng tạm được.

Sau đó chỉnh contrast, saturation trên thẻ Exposure

Rồi bây giờ mở tấm ảnh ở PS, dùng Auto Color (Shift+Ctrl+B) là được tấm này:

Chỉnh thêm contrast cho vừa ý thế là được tấm post ở thư viện (http://www.vnphoto.net/gallery_full.php?id=65276)

Cứ dùng filter IR chụp thử, nhớ là nên canh lúc trời nắng, có bóng khối càng tốt và dùng cách trên các bạn sẽ có tấm ảnh như thế!
    Phó nháy.
    My Gallery

Hay quá, cám ơn anh ravic. Hehe em sẽ thử chụp IR rồi thực hành xem sao
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Thế cái filter IR bao nhiu bác ợ?

Bác cứ lên mạng tìm giá của loại filter này: Hoya R-72 Infrared Filter (mình mua lâu rồi không nhờ giá). Lớn nhỏ thì tuỳ OK của bạn!
    Về cách xử lý còn vài cách nữa, mình sẽ post sau.
    Được sửa bởi ravic lúc 08:20 PM ngày 20-02-2008
    Phó nháy.
    My Gallery

Cảm ơn bác Ravic đã link em qua đây,không ngờ chế độ auto color của Photoshop lợi hại vậy. Em chụp file Raw nên chỉnh WB bằng chương trình nào cũng vậy thôi đúng không anh ?

@ravic: anh cho em hỏi ngoài lề 1 chút
    về xử lý RAW của Canon thì Digital Photo Professional & Capture One Pro, chương trình nào xử lý ngon hơn về màu sắc, tính tiện dụng...

Thanks anh

Xin phép anh Ravic em trả lời trong topic của anh.

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    @ravic: anh cho em hỏi ngoài lề 1 chút
    về xử lý RAW của Canon thì Digital Photo Professional & Capture One Pro, chương trình nào xử lý ngon hơn về màu sắc, tính tiện dụng...

Thanks anh
    Còn tùy theo thói quen và sở thích nữa.
    Nếu nhanh và tiện dụng thì DPP thích hợp hơn.
    C1 cần một ít thời gian làm quen với nó, công cụ của C1 Pro ít hơn (C1 4 có cải thiện).
    Chất lượng còn tùy cảm nhận nữa, cá nhân thì thấy C1 Pro mịn hơn.
    Đối với C1 Pro thì hình ảnh chuyển sang JPG sẽ nhỏ hơn độ phân giải chuẩn của máy Canon (ví dụ: 20D là 3504x2336 thì C1 chuyển sang còn 3504x2332). C1 4 đã khắc phục vấn đề này.
    Có thể tải C1 từ http://www.phaseone.com/Content/Downloads.aspx để dùng thử.

Tóm lại là DPP là phần mềm bản quyền theo máy, sử dụng và nâng cấp thoải mái. Còn C1 Pro thì phải mua đến 499$