Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Vấn đề sai màu giữa Mac - Win!

Vấn đề sai màu giữa Mac - Win!

Tình hình là mình đang cực kì đau đầu về vấn đề này. Mình chụp và retouch ảnh trên macbook pro nhưng khi xuất ra, up lên Flickr, xem lại bên máy win thì màu rất nhạt, dư sáng và hơi thiếu contrast. Mặc Dù đã convert file khi Export ra hệ màu sRGB và làm theo các hướng dẫn bên topic " quản lý màu sắc " rồi. Cho mình hỏi cách nào để cho ra màu gần đúng với màu mình mong muốn ko?.. Mình xem trên laptop Dell hình nào có tone hơi vàng 1 xíu là thành trắng sáng luôn

Nhờ các bạn xem giúp mình mấy hình sau có trắng sáng hay gì ko? trên màn mình thì màu đẹp ạ

Hình này có tone màu hơi vàng!

Màn hình của Macbook pro là màn hình Retina có độ phân giải cao và có số lượng màu sắc nhiều hơn so với màn hình bình thường.Cho nên khi bác xem ảnh trên loại màn hình Retina (Iphone,macbook...) thì bác sẽ có cảm giác màu đậm và thật .Còn bác xem hình trên các loại laptop thông thường(dell,hp, acer...) màn hình của nó có độ phân giải không cao lắm và hệ màu cũng ít hơn => hình nhìn thấy màu nhạt.

Máy Mac có màn hình ít sai màu nhất trong các máy trên thị trường hiện nay, tuy nhiên vẫn có độ sai lệch nhất định. Màn hình của máy Win thì thường sai màu, dư sáng, độ tương phản. Bác nên cân lại cả 2 màn hình này rồi hẵn đưa ra lăn tăn của mình

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Mình xem trên Mac Air, thấy rất đẹp, as vừa phải... như bạn thấy. Chắc cùng Mac với nhau. Xem máy cty LCD thì thấy nhợt nhạt, kém contrast...

Quote Được gửi bởi banmethuat View Post
    Màn hình của Macbook pro là màn hình Retina có độ phân giải cao và có số lượng màu sắc nhiều hơn so với màn hình bình thường.Cho nên khi bác xem ảnh trên loại màn hình Retina (Iphone,macbook...) thì bác sẽ có cảm giác màu đậm và thật .Còn bác xem hình trên các loại laptop thông thường(dell,hp, acer...) màn hình của nó có độ phân giải không cao lắm và hệ màu cũng ít hơn => hình nhìn thấy màu nhạt.
    Thanks bác ạ, cái này qua tìm hiểu và đọc cơ số bài trên vnphoto, macvn, tinhte mình cũng đã biết ạ, mình cũng đang đau đầu vấn đề này và mang lên đây hỏi cách khắc phục đây ạ

Greensun: Mình cũng thanks bác, đúng là mình bị hiện tượng như vậy thật, xem trên win hay bị dư sáng, sai màu, sai độ tương phản, mình chỉ dùng MB pro thôi chứ ko còn màn thứ 2 nào ạ, ngoại trừ cách cân màu thì hết cách rồi hả bạn?
    Máy Mac có màn hình ít sai màu nhất trong các máy trên thị trường hiện nay, tuy nhiên vẫn có độ sai lệch nhất định. Màn hình của máy Win thì thường sai màu, dư sáng, độ tương phản. Bác nên cân lại cả 2 màn hình này rồi hẵn đưa ra lăn tăn của mình
    @Gà mờ

Mình xem trên Mac Air, thấy rất đẹp, as vừa phải... như bạn thấy. Chắc cùng Mac với nhau. Xem máy cty LCD thì thấy nhợt nhạt, kém contrast.
    :( vậy thì đúng rồi :( hình mình làm thấy rất chuẩn nhưng trên máy win cứ bị bảo dư sáng :(

Đúng rồi bác ạ. Em cũng đang có vấn đề như thế, em chỉnh sửa lên Mac Pro khi xuất ra và đưa lên Flirk hình ảnh bao giờ cũng bị tối vì màn hình của Mac quá sáng, màu sắc rực rỡ, nên phải kéo xuống cho tối chút , nhưng đến khi ra hình thì tối quá

Có cách nào khắc phục được không các bác

bác chỉnh ảnh thì cứ xài con Mac là chuẩn rồi. Mấy màn hình kia thường độ tương phản và màu sắc không bằng được đâu. Bác xem nhiều riết loạn màu sắc luôn đó.

đa số người khác đều dùng màn với lap tầm trung nên ảnh trên mac đẹp nhưng up lên mạng thì dư sáng hoặc thiếu tương phản :( chỉ tự sướng đc trên mac thôi bác :( nhờ bác nào có màn hình đã cân màu rồi xem giúp mình với

Em đang xem trên con màn Samsung cùi (PC) của cty thì thấy 2 tấm đầu màu rất đậm, tương phản tốt và cũng ko bị dư sáng.
    Em cũng hay chỉnh ảnh = con lap asus ở nhà (vì nó có đầu đọc thẻ tích hợp nên em bắn ảnh qua đó), phải công nhận là màn hình của nó chán cực kỳ luôn, quá dư sáng và màu sắc nhợt nhạt. Ban đầu em ko biết nên chỉnh sáng lại cho đúng thì bị mọi người chê là ảnh tối, xem trên màn desktop ở nhà lẫn cty thì đúng là tối thật.

Quote Được gửi bởi Da Qiao View Post
    Em đang xem trên con màn Samsung cùi (PC) của cty thì thấy 2 tấm đầu màu rất đậm, tương phản tốt và cũng ko bị dư sáng.
    Em cũng hay chỉnh ảnh = con lap asus ở nhà (vì nó có đầu đọc thẻ tích hợp nên em bắn ảnh qua đó), phải công nhận là màn hình của nó chán cực kỳ luôn, quá dư sáng và màu sắc nhợt nhạt. Ban đầu em ko biết nên chỉnh sáng lại cho đúng thì bị mọi người chê là ảnh tối, xem trên màn desktop ở nhà lẫn cty thì đúng là tối thật.
    Thanks bác Da Qiao rất nhiều, bác xem như vậy là gần đúng với màu mình làm trên máy rồi , vì mình xem bằng máy của vài người bạn thì thấy nhợt nhạt, dư sáng, trước đây up lên mạng cũng bị mọi người chê vậy nên mình mới đau đầu, chắc chỉ còn giải pháp cân màu màn hình :(

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng