Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Review lens Sigma 24mm f1.8 vs Nikon 24mm f2.8 AF-D

Review lens Sigma 24mm f1.8 vs Nikon 24mm f2.8 AF-D

Muốn có một bộ thiết bị, máy ảnh thật sự chuyên nghiệp và phục cụ tốt cho công việc, các bạn thường phải đầu tư khá nhiều cho ống kính, như cách nói vui của dân nhiếp ảnh là đầu tư "súng ống".
    Trong bài viết này, mình sẽ giới thiệu với các bạn một lens góc rộng mà mình ưa thích, rất đa năng, giá cả hợp lí so với những gì nó có thể mang lại.
    Đó là lens Sigma 24mm f1.8 EX DG. Và để bài review thêm phần kịch tính, xin được so sánh lens Sigma này cùng ống kính 24mm f2.8 AF-D của Nikon.

Sigma 24mm f1.8 EX DG

Sigma 24mm f1.8 EX DG vs Nikon 24mm f2.8 AF-D

Lens Sigma 24mm f1.8 là lens mà mình dùng chủ yếu khi đi du lịch. Ống kính này có thể làm tốt nhiều nhiệm vụ: vừa là một lens chụp phong cảnh rất tốt, vừa dùng để chụp người kết hợp cảnh, chụp street life, chụp closeup...

Ảnh chụp du lịch từ 24mm f1.8:

Ảnh phong cảnh từ 24mm f1.8:

Ảnh close up từ 24mm f1.8:

So sánh Sigma 24mm f1.8 và Nikon 24mm f2.8:
    Test độ nét:

Sigma tại f1.8 và Nikon tại f2.8
    Độ nét khá tương đồng nhau. Sigma lên chi tiết tốt hơn một chút nhưng khác biệt không nhiều.

Sigma tại f2.8 và Nikon tại f2.8
    Sigma nét vượt trội so với Nikon ở cùng khẩu độ lớn. Chi tiết tại tóc và mắt được tái hiện rất rõ ràng.

Cùng chụp phong cảnh với 2 lens tại f2.8:

Nikon (bên trái) bị tối góc nhiều hơn Sigma (bên phải). Ảnh Nikon cũng có nhiều tương phản hơn Sigma.

Crop vào trung tâm ảnh. Nikon (trái) kém nét hơn nhiều so với Sigma (phải).

Crop vào rìa ảnh. Nikon (trái) nét hơn so với Sigma (phải). Cả hai vẫn đều khá soft ở rìa tại f2.8.

Trong thực tế thì người ta ít khi chụp phong cảnh tại f2.8 mà thường khép khẩu.
    Vậy ta sẽ cùng test chụp phong cảnh với 2 lens 24mm tại f5.6.

Nikon và Sigma 24mm tại f5.6

Tại f5.6, cả 2 lens có độ nét khá tốt, khá tương đồng. Nikon có nhỉnh hơn một chút, không đáng kể.

Tại f5.6, độ nét tại biên ảnh của Nikon vượt trội so với Sigma

Kết luận:
    Sigma là sự lựa chọn rất tốt nếu bạn chuyên chụp ở khẩu độ lớn f1.8-> f2/8 và cần nét ở tâm ảnh.
    Nikon sẽ tốt hơn nếu bạn chỉ chuyên chụp phong cảnh với khẩu độ nhỏ, cần nét đều từ tâm ra rìa.

Test độ phóng đại:
    Sigma có chế độ macro với độ phóng đại 1:2.7, rất tuyệt vời với các bạn thích chụp closeup hoa lá cây cỏ hoặc chụp sản phẩm.

Độ phóng đại của Sigma (trái) so với Nikon (phải)

Độ phóng đại của Sigma (trái) so với lens Macro 1:1

Test tốc độ lấy nét:

Tốc độ lấy nét của Nikon nhanh hơn nhiều so với tốc độ lấy nét của Sigma. Có thể do Sigma có chế độ Macro nên vòng lấy nét sẽ phải đi lâu hơn.
    Các bạn có thể xem so sánh tốc độ lấy nét trong video cuối bài.

Ưu điểm của Sigma 24mm f1.8:
    Khẩu độ lớn f1.8
    Dùng filter 77mm (có thể dùng chung filter với nhiều lens cao cấp khác)
    Nét tốt tại tâm ảnh
    Có chế độ macro

Nhược điểm của Sigma 24mm f1.8:
    Kém nét tại rìa ảnh
    Lấy nét chậm

Mình có làm một video test và so sánh hai lens này, các bạn có thể xem tại đậy:

Ngoài ra, các bạn có thể xem thêm các bài review thiết bị và hướng dẫn chụp ảnh trong kênh Youtube của mình: http://www.youtube.com/user/DucTienLucas
    Cảm ơn vì đã xem bài tới tận đây, thân ái và hẹn gặp lại trong các bài viết sau :11:
    Studio chụp ảnh cưới, hình em bé tại HCM: MABOO studio

Một bài review đã quá. Lại có nhiều anh em lăn tăn nữa rồi hihihi. Sao không thấy anh nói về giá cả vậy anh. Chúc anh luôn dzui.

2 con này so với Sigma 20mm 1.8 thì thế nào bác ?

Bác có lam gi trên ảnh ko vậy ? Sao ảnh nào cũng có màu nâu đất vay !!!???? Em tính coi màu sắc mà như vậy thì bo tay .!!!!! Ko nên ps khi testt lens hay máy .nếu có .hay máy bác nó chỉ ra màu vậy thôi !!!!!!??????

Bài review chỉ test độ nét, chứ màu sigma chắc không có gì nổi bật ;)

Xem review xong nhìn đâu cũng thấy màu hồng phấn. 2 len này cho ra màu ghê thật .

Để mình giải thích với các bác như sau Ngay từ khi làm bài test này, mình đã chủ ý không so về màu sắc.
    Vì với mình, màu sắc có thể chỉnh được rất nhiều nếu chụp RAW (kể cả chụp JPeg). Các chủ đề so sánh mình cũng đã ghi rõ: độ nét tâm/ rìa, tốc độ lấy nét, khả năng chụp close-up; hoàn toàn không nhắc tới màu sắc - thứ mà bản thân mình không quan tâm. Cảm nhận về màu của mỗi người cũng khác nhau. Như trên, một bác gọi là màu nâu đất, một bác gọi là màu hồng phấn.
    Bạn nào muốn xem màu gốc của từng lens thì xin thứ lỗi, không có trong bài viết này
    Studio chụp ảnh cưới, hình em bé tại HCM: MABOO studio

Cám ơn đã làm 1 bài test .ít có ai test lens mà chạy qua PS . thường là để ảnh gốc rồi crop .vì blend màu tùm lum cũng ảnh hưởng tới độ nét độ tương phản v.v của ảnh nên rất khó có cái nhìn chính xác được !!!!!! giá mà !!! nhưng thôi .dù sao bạn cũng đã mất công nhiều !
    Được sửa bởi yashicanon lúc 06:44 AM ngày 30-10-2013
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Con này giá ba nhiêu o ba ma vậy bác chủ

mình thì mình thấy dùng fix AFD 24mm F2.8 ngon hình đẹp nét

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng