Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: [gấp]Kĩ thuật chụp mẫu trong phòng và cả chụp nội thất.

[gấp]Kĩ thuật chụp mẫu trong phòng và cả chụp nội thất.

Tình hình là vầy, em không phải dân chơi ảnh chuyên nghiệp, càng không phải kiến trúc hay nội thất, em chỉ đang làm 1 dự án về cung cấp dịch vụ xây dựng và thiết kế nội thất nên cần chụp ảnh 1 số nội thất.

Em cũng đánh bạo đi bảo làm bên thiết kế, xin đi chụp ảnh 1 số khách sạn / nhà hàng có nội thất đẹp nhưng có 3/5 nơi có điều kiện là nhờ em chụp cả nhân viên hoặc có mẫu bên đó lựa chọn cho để quảng bá cho họ.
    Trước giờ em toàn thỏa mãn sở thích của mình là chụp streetlife nên toàn kiểu chụp lén + phong cảnh + tự nhiên thôi, nay kêu chụp mẫu nên.... khớp!

Cũng nhờ dịp này nên em cũng muốn thử sức và học hỏi, mong các bác giúp đỡ cho em 1 số kĩ thuật và thiết bị cần thiết, gọn nhẹ thôi, để chụp đc những bức ảnh đẹp.
    Em mong là sử dụng ánh sáng tự nhiên hoặc đèn phòng đc thì tốt vì em cũng không có đèn, chụp buổi sáng - trưa nên cũng không lo.
    Nay nhờ các bác tư vấn giúp :
    1/ Cần lens thế nào? ( cả 2 trường hợp ).
    2/ Phụ kiện cần những gì?
    2/ Các kĩ thuật cần thiết, thông số thường dùng. Tùy chỉnh và hiểu biết về máy ảnh của em cũng trên mức trung bình ạ, vì cũng vác máy đi đây đi đó chụp choẹt cũng hơn năm rồi.
    3/ Ánh sáng ra sao.
    4/ Chụp mẫu thì có hình ảnh hay video minh họa gì ko, để em còn biết đường tạo dáng này nọ....( chụp có bàn ăn, phòng ăn VIP, phòng khách sạn có nội thất, có cửa sổ và ban công ạ ).
    5/ chụp nội thất cần chú ý gì?

** lưu ý : không cần để đầy đủ để chụp tuyệt vời perfect đâu ạ, chỉ cần ở mức đúng kĩ thuật và làm nổi bật đc ý đồ (mẫu + phòng) là đc rồi ạ.

bác nào có bộ ảnh indoor tương tự cho em xin xem tham khảo cũng đc ạ. Cảm ơn các bác nhiều.
    Được sửa bởi kaizvn lúc 10:49 PM ngày 25-10-2013

Bác chụp buổi nào kg quan trọng, quan trong là hướng sáng và độ sáng thế nào. Nhà thì cũng có nhiều hướng khác nhau và cửa sổ hay các nguồn sáng khác cũng khác nhau. Nhiều khi trưa nắng gắt lại kg tốt cho việc chụp hình đâu bác. Bác nên có 1 lens góc rộng 1 chút và kiếm lens nào ít bị distoration ý. Tốt nhất nên có lens Tilt-Shift nhưng trong trường hợp của bác thì có cái gì thì dùng cái đó trước đã. Nếu bác dùng máy Fullframe thì tiêu cự cỡ 24 cũng tạm, nếu được kiếm các tiêu cự từ 16-35. Fix hay zoom gì cũng được.

Chụp cơ bản thì cứ có sao chụp vậy. trước khi chụp nên quan sát coi có cái gì vướng tai gai mắt thì dọn dẹp bớt, hoac sắp xếp lại cho có thẩm mỹ, đèn đóm trong nhà này nọ thử bật tắt xem ánh sáng thế nào. Rèm cửa xem là nếu kéo lại hay bung ra sẽ uki hơn ?

Cũng tùy theo nhu cầu và quan điểm của mỗi người mà sẽ quyet định cái gì nên có trong bức hình và góc nhìn thế nào. VD như có người thì kg thích những thứ như là quạt, hoặc chăn gối nệm ở trên giường, người khác thì ngược lại. Bác cũng nên chú ý sách vở tạp chí sắp xếp lại cho gọn gàng..
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

1 vài ví dụ hình của em chụp.

Ở đây điều đầu tiên làm là kéo các rèm cửa lại để che bớt sáng, và để đỡ bớt rối rắm phía bên ngoài cửa sổ ( cây cối, nhà cửa khác...)
    1 Điều lưu ý thường là trần nhà, ở đây tối hơn so với phần giữa và phần sàn nhà, nên nếu được nên chụp nhiều tấm có độ sáng khác nhau về ghép lại. Ở đây em chụp 3 tấm bù trừ sáng khác nhau rùi ghép lại.

bác để ý sắp xếp ghế cho gọn gàng và thẳng như trong khi dựng 3D. Ngoài cửa sổ khá nắng nên bắt buộc phải xử lý bằng cách hoac bác đợi cho trời hết nắng ?? Hoặc chụp dạng như trên - bù trừ sáng HDR rồi ghép lại. Các tiểu cảnh như cây cối cũng phải chịu khó xê dịch cho hợp lý. Cái phòng này mất 30 phút của em để sắp đặt, xe dịch, chọn góc. Chụp thì chưa đến 5s !

vd so sánh
    Không có rèm che : nhìn phía xa khá rối. 2 hình này chưa điều chỉnh kỹ nên vẫn còn bị cong.

Có rèm che :

Đợi đến buổi chiều mát chụp 1 tấm ra luôn, phía sa sau cửa sổ đẹp và thoáng. Miêu tả được không gian sống hiện đại kết hợp thien nhiên.
    Được sửa bởi madi3d8 lúc 01:02 AM ngày 26-10-2013
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

vâng cám ơn bác rất nhiều.
    mấy nay em bận không vào reply bác được.
    hiện tại em đang dùng body 50D với tám ròm huyền thoại 17-50, theo bài viết của bác + hình ảnh ví dụ chắc cũng có thể nắm được đôi chút rồi.
    vác theo tripod thôi chắc là ổn bác nhỉ.

Bác Madi3d8 chụp đẹp quá. Bác dùng lense nào chụp vậy? Bác có phải dùng flash không?