Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 85

Chủ đề: Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là máy tính

@ bác apham
    hihi em nghĩ là về mặt lý thuyết thì đúng là ổ cứng nó quay nên cũng có rung động điện từ nhất định,nhưng đặt bên cạnh các thiết bị phát vốn đã được tính toán thiết kế chống nhiễu đủ kiểu thì em nghĩ cái rung của ổ cứng chả dính răng ,chạm vào lớp phòng vệ đầu tiên là lớp vỏ kim loại của amply (ví dụ) là đủ tiêu tùng,...
    đợi bác viết tiếp,hàng của bác nhìn lung linh quá,chẹp chẹp

Thắc mắc:
    1. File Lossless và file của CD khác nhau như thế nào?
    2. File lossless lấy từ đâu ra (Được làm ra như thế nào)?
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Theo em nghĩ file lossless là file compress từ CD ,dĩa than...ra như flac,ape,alac nhưng chất lương âm thanh không bị mất...để nghe cho dàn máy nhà thì phải dac converter như hình bác apham để ở trên..để convert ra file lossless thì dùng software như easy cdda extractor...có thể nghe file lossless với phone android thì dùng software như jet audio hay neutro player để nghe trong window thì phải có player support những file lossless..như freeware KM player...còn để nghe âm thanh đạt chất lượng thì còn phụ thuộc vào cách chỉnh bên trong software và những audio plugin....

@ bác vthanh : cảm ơn bác cho em thêm kiến thức về cái vụ rung cơ học
    @bác Tom: dạ file lossless có thể có các nguồn sau theo kiến thức của em
    1) file gốc: sau quá trình thu âm,thêm hiệu ứng,cân chỉnh (bằng phần mềm digital hoặc kết hợp digital và một số đồ cân chỉnh,hiệu ứng analogue) >>người ta xuất ra 1 file gốc theo 1 chuẩn định dạng chi chi đó>>file này là file hoàn chỉnh được đem chuyển qua phần mềm để đốt cd >>hoặc cũng có thể để nghe trực tiếp qua bộ chuyển đổi>>nguồn phát >>đây là nguồn chất lượng tốt nhất
    2) đĩa cd: về mặt lý thuyết thì trên cd cũng chỉ là 1001...,nên nếu đĩa cd còn mới,ko bị xước,và cái thằng sản xuất cái cd đó ra nó hiểu rõ cái phần mềm đốt cd +đồ đốt của nó đủ tiêu chuẩn>>thì file nó giống file gốc
    3) đĩa than hay băng từ (thời đại analogue): người ta dùng những băng hay đĩa còn lại từ thời kỳ này ,dùng thiết bị đọc và bộ chuyển đổi A/D và phần mềm để chuyển nó về file digital>>đây là nguồn tệ nhất
    xin tám thêm 1 tý về cái sự tệ
    em chạy vòng vòng hóng chuyện thì thấy một số bác vẫn còn ca ngợi đĩa than là "thật nhất,hay nhất,chất nhất...bla bla bla" em xin nói thẳng là về mặt âm thanh thì âm thanh từ đĩa than là...tởm nhất,giới sản xuất âm thanh nó biết cái này từ rất lâu rồi do những nhược điểm về mặt vật lý mà cho đến ngày nay ..éo thể nào khắc phục được (bác nào muốn bít rõ hơn tí có thể tìm đọc cuốn vỡ lòng của dân phòng thu có tên là The Art of mixing dễ dàng tải trên mạng).giới chuyên nghe cách đây vài năm cũng đã thừa nhận chất âm đĩa than chỉ dành cho người thích... hoài cổ.bác nào chơi đồ hiend (kể cả trường phái "nghe sao cho thật nhất",hay trường phái "nghe sao cho hay nhất") mà ko thích hoài cổ thì em nói thật là..phí mịe cái dàn hiend nếu chọn nguồn phát là đĩa than.
    thế sao người ta vẫn sản xuất? thì còn người mua nên sản xuất,nhà sản xuất nào lại chê tiền
    đĩa than ngày hôm nay thì như thế nào? em thì em thấy là đây là sự lừa tình to đùng nhất của mấy thằng sản xuất trong công nghiệp âm thanh,vì sao? >>vì ngày hôm nay thu âm và xử lý digital>> từ digital lại đem ra thiết bị chuyển đổi rồi "khắc" lại thành đĩa than>>> cái phẩm chất duy nhất được ca ngợi của đĩa than ngày xưa về mặt lý thuyết mất hoàn toàn ý nghĩa : đĩa than được sản xuất trực tiếp trên rung động cơ học >>em hát vào cái loa>>cái loa rung lên >>ở cuối cái loa có cái kim>>>cái kim rung lên khắc vào cái đĩa.
    thôi chết,em lan man tự sướng quá,các bác thông cảm,nhưng mà bác nào giỏi pts mà đọc cái này thấy có ích thì pm bày cho e vài chiêu hay hay nhá,em ở trên núi ko có điều kiện theo học khóa của mấy bác Bow ,Hafoto,...

Lại thắc mắc:
    Nếu file lossless trích lấy ra (convert) từ CD làm sao lại có chất lượng cao hơn CD (wave file)?
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi rotdalat View Post
    @ bác vthanh : cảm ơn bác cho em thêm kiến thức về cái vụ rung cơ học
    @bác Tom: dạ file lossless có thể có các nguồn sau theo kiến thức của em
    1) file gốc: sau quá trình thu âm,thêm hiệu ứng,cân chỉnh (bằng phần mềm digital hoặc kết hợp digital và một số đồ cân chỉnh,hiệu ứng analogue) >>người ta xuất ra 1 file gốc theo 1 chuẩn định dạng chi chi đó>>file này là file hoàn chỉnh được đem chuyển qua phần mềm để đốt cd >>hoặc cũng có thể để nghe trực tiếp qua bộ chuyển đổi>>nguồn phát >>đây là nguồn chất lượng tốt nhất
    2) đĩa cd: về mặt lý thuyết thì trên cd cũng chỉ là 1001...,nên nếu đĩa cd còn mới,ko bị xước,và cái thằng sản xuất cái cd đó ra nó hiểu rõ cái phần mềm đốt cd +đồ đốt của nó đủ tiêu chuẩn>>thì file nó giống file gốc
    3) đĩa than hay băng từ (thời đại analogue): người ta dùng những băng hay đĩa còn lại từ thời kỳ này ,dùng thiết bị đọc và bộ chuyển đổi A/D và phần mềm để chuyển nó về file digital>>đây là nguồn tệ nhất
    xin tám thêm 1 tý về cái sự tệ
    em chạy vòng vòng hóng chuyện thì thấy một số bác vẫn còn ca ngợi đĩa than là "thật nhất,hay nhất,chất nhất...bla bla bla" em xin nói thẳng là về mặt âm thanh thì âm thanh từ đĩa than là...tởm nhất,giới sản xuất âm thanh nó biết cái này từ rất lâu rồi do những nhược điểm về mặt vật lý mà cho đến ngày nay ..éo thể nào khắc phục được (bác nào muốn bít rõ hơn tí có thể tìm đọc cuốn vỡ lòng của dân phòng thu có tên là The Art of mixing dễ dàng tải trên mạng).giới chuyên nghe cách đây vài năm cũng đã thừa nhận chất âm đĩa than chỉ dành cho người thích... hoài cổ.bác nào chơi đồ hiend (kể cả trường phái "nghe sao cho thật nhất",hay trường phái "nghe sao cho hay nhất") mà ko thích hoài cổ thì em nói thật là..phí mịe cái dàn hiend nếu chọn nguồn phát là đĩa than.
    thế sao người ta vẫn sản xuất? thì còn người mua nên sản xuất,nhà sản xuất nào lại chê tiền
    đĩa than ngày hôm nay thì như thế nào? em thì em thấy là đây là sự lừa tình to đùng nhất của mấy thằng sản xuất trong công nghiệp âm thanh,vì sao? >>vì ngày hôm nay thu âm và xử lý digital>> từ digital lại đem ra thiết bị chuyển đổi rồi "khắc" lại thành đĩa than>>> cái phẩm chất duy nhất được ca ngợi của đĩa than ngày xưa về mặt lý thuyết mất hoàn toàn ý nghĩa : đĩa than được sản xuất trực tiếp trên rung động cơ học >>em hát vào cái loa>>cái loa rung lên >>ở cuối cái loa có cái kim>>>cái kim rung lên khắc vào cái đĩa.
    thôi chết,em lan man tự sướng quá,các bác thông cảm,nhưng mà bác nào giỏi pts mà đọc cái này thấy có ích thì pm bày cho e vài chiêu hay hay nhá,em ở trên núi ko có điều kiện theo học khóa của mấy bác Bow ,Hafoto,...
    Rất đồng tình với bác .hihi nó cũng giống như phim và số í !!!!! chụp phim xong SC ra digital rồi đưa vào máy CP phót lên net rồi xúm vào khen lấy khen để .nào là chất màu của phim , nào là độ chuyển .nào là tương phản bala bala .em vào xem mà tìm mãi chả thấy cái mấy bác ấy nói nó ở đâu .hay do em mù con ạt chăng .thú thật em cũng chơi phim vài chục năm về trước cũng sóc lọ mỏi cả tay rồi lọ mọ hiện hãm .thế mà bây giờ em chịu. ko nhìn ra được mấy cái các bác ấy nói .các cụ nhà em và các con cháu .rửa hình từ số ra .rồi so với phim thì số được khen hơn ạ .hãm thật
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Góp ý với bác Apham:

1. Như rotdalat đã nói, data dạng số thì không sợ nhiễu do rung cơ học (nhè nhẹ thôi). Nếu bác sợ độ rung này ảnh hưởng đến "hệ thống phát nhạc" thì có thể giải quyết một cách đơn giản là không đặt cái ổ cứng đó trên cùng cái kệ đã trang bị tiêu âm, khử rung. Sợi dây tín hiệu chắc không truyền nổi cái rung ấy đến hệ thống đâu.

2. Rung cơ học ở mức độ thấp chỉ có ảnh hưởng đến các hệ thống tái tạo âm thanh cơ học như băng, đĩa ... chứ hầu như không ảnh hưởng đến các mạch điện xử lý hay khuyếch đại. Để có thể ảnh hưởng được đến chất lượng khuyếch đại của amply chắc các rung động đó phải đạt đến cỡ "chấn động mạnh".
    Em nhất trí với điểm 1 của bác và sẽ thêm vào bài viết ở trên. Mình tính ghi ban đầu nhưng sợ các bác không quan tâm, ai dè nhận được ý kiến thêm quá đã.

Điểm 2 thì không đúng đâu bác, về lý thuyết thì nghe có vẻ như vậy nhưng thực tế trải nghiệm lại hoàn toàn khác, đặc biệt là ai chơi ultra hi-end thì sẽ thấy rõ việc xử lý rung trên amply, loa (coi như là bác đã biết rung động ảnh hưởng đến các hệ thống tái tạo âm thanh cơ học như băng, đĩa ...) cho chúng ta sự khác biệt, âm thanh chắc gọn, hết rề rà liền. Apham phát biểu dựa trên thực tế trải nghiệm ở các phòng nghe rất tốt.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Lại thắc mắc:
    Nếu file lossless trích lấy ra (convert) từ CD làm sao lại có chất lượng cao hơn CD (wave file)?
    Về mặt cơ bản nhất theo sự chia sẻ của vài nhà sản xuất nhạc ở VN mà em có được trao đổi:
    - Âm thanh trực tiếp từ phòng thu -> ghi lại trên băng từ tape/ băng cối đa kênh và đĩa than (âm thanh analog)
    - Nhà SX chuyển tín hiệu analog ở trên sang các nguồn nhạc thương mại như CD/ DVD/ Blueray, etc...

Hầu hết nguồn nhạc lossless chia sẻ hiện nay được đánh từ CD/ SACD/ XRCD ra, một số ít đánh từ đĩa than và được bổ sung thêm 1 ít nguồn nhạc 32bits từ nhà sản xuất - được quảng cáo là covert trực tiếp từ tín hiệu thu âm (cái này ít lắm vì giá rất đắt).

Phần mở đầu em đã nói là chất âm của lossless không bằng CD. Ngoài ra sáng nay em có bổ sung vào bài viết về file nhạc số mà hôm qua chưa kịp viết do phải đi họp với client
    Được sửa bởi apham lúc 10:00 AM ngày 16-10-2013
    Phạm An Dương

@rotdalat: bác hơi lý thuyết và quan điểm của bác về đĩa than hoàn toàn sai lầm. Bác đoạc lại phần mở đầu của apham trong bài viết này về nguồn tham chiếu trong xu hướng thế giới hiện nay. Có thể bác có định kiến không thích hay chưa nghe qua phòng phát nhạc đĩa than được xử lý tốt nên mới phát biểu như thế.
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Lại thắc mắc:
    File lossless theo định nghĩa là sao chép lại dữ liệu từ đĩa CD, đĩa than ra, với chất lượng không mất đi so với nguồn. Có những file dung lượng lên đến vài gb khi sao chép từ nguồn đĩa than.

Nhưng cá nhân em vẫn thích cảm giác lấy đĩa CD ra cho vào đầu đọc và nghe qua hệ thống 2 kênh hơn là nghe nguồn lossless qua DAC...

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng