Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Làm sao quay DSLR với lens L hay fix ko bị rung máy?

Làm sao quay DSLR với lens L hay fix ko bị rung máy?

Chào các bác, em đang bị 1 vấn đề này và muốn dc các bác chỉ giáo khắc phục
    em dạo này muốn quay clip với lens L hoặc fix vì nó cho ra chất lượng clip đẹp (vd như 24 70 f2.8 , 50 1.4 , 17 35 f 2.8 ) tuy nhiên vấn đề ở đây là clip đúng là đẹp nhưng ko thể nào quay dc vì nó khi quay rất rung (vì ko có Is, em lại muốn quay với Lens có khẩu lớn như 2.8 chẳng hạn) , ngoài việc nữa là em ko muốn cầm nó trên flycam, steadycam, tripod. nó thứ 1 là nó khá bất tiện, thứ 2 là cầm lên đôi lúc lại rất mỏi tay...
    vậy thì vấn đề khắc phục ở đây là gì ? Mong anh em chỉ giáo và khắc phục như thế nào ? lens nào có IS mà khẩu từ 2.8 trở lên

Bạn không muốn cầm nó trên flycam, steadycam, tripod,... các kiểu để chống rung mà muốn không rung, khắc phục bằng cách là sáng tập thái cực quyền, trưa tập yoga, chiều tập tạ để toàn bộ cơ thể của bạn đồng nhất thành một hệ thống IS... là tiện nhất rồi.
    Gữi bạn cái video clip coi chơi

"sáng tập thái cực quyền, trưa tập yoga, chiều tập tạ để toàn bộ cơ thể của bạn đồng nhất thành một hệ thống IS" câu này chất quá bác ạh. Hoàn toàn đúng. Tập xong 5 năm bỏ nghề luôn=))

Bác chủ quay bằng wide lens cho đỡ rung. Normal và tele quay không ổn đâu.

Nếu bác xài FF thì cứ 17-35 F2.8 còn crop thì bác thử tham khảo tokina 11-16 f2.8
    Bác muốn không rung thì chỉ có nước dùng tripod hoặc steadicam thôi còn không thì xài phần mềm chống rung trong hậu kì

Câu trả lời cho bác là "tâp riết nó sẽ quen", anh em học quay phim trong trường SKDA còn mất 3 năm khổ luyện để có được đôi tay vững cầm máy quay phim, vận động viên cũng phải mất thời gian tập luyện để đạt thành tích hơn người.
    Và chốt hạ vẫn là "tập riết nó sẽ quen" ạ, bao gồm cả kiểm soát hơi thở nữa.
    Bác chịu khó lên mạng kiếm các tut như vầy:
    http://www.youtube.com/watch?v=A0J50v1ygms
    Dept of field, dept of live.
    Flickr