Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Tư Vấn Mua RX100 II hay Nex-5T

Quote Được gửi bởi anhtuanpro View Post
    Mới dùng rx100 ii và thấy hoàn toàn mãn nguyện, chụp điều kiện ánh sáng yếu tuyệt hảo !
    Mình chọn mua rx100 ii đơn giản vì gọn nhẹ, mang theo được bất cứ lúc nào chứ không như DSLR hay không gương lật như NEX ( vẫn hơi lớn ).

Lúc mới mua, vợ nhìn thấy máy ... chê, chụp thử thấy ... sướng, hehe.
    Tui cũng vậy nè....lúc trước ôm bánh chưng D200 rồi 300 rồi 60D 1fix 1 tele 1 flash đi chơi với vợ con,gia đình thì các anh thợ ảnh khu du lịch tránh xa mời gọi......còn mình thì cần cổ nỗi con lươn vì đeo máy+run để bắt hình con....Xong đổi qua Nex+kit vợ khen đẹp gọn...đi chơi cũng ko có thợ ảnh đeo bám....
    Từ khi mê em RX100 và quất về...thì vợ nghi ngờ bán máy kia mua lại máy P&S giá 1tr5 như siêu thị BigC bán...huhu...
    Không ngờ đi chơi bỏ túi quần cái gì cũng móc ra pặt pặt...khoảnh khắc của cục cưng đầy trong máy...trời tối mà ảnh sáng trưng..thì vợ mới tin mua máy mini giá 15tr chứ ko phải 1tr5....
    Nhưng tuần trước đi Vũng Tàu...Khoảng 17h30 đang chụp lông nhông bãi biển.anh thợ ảnh chạy đến...chụp máy thợ cho đẹp em trai......liếc nhìn cái Nikon D80-Kit 18-70 +Flash SB24... Okie ....nhóm đi chung có kêu anh thợ này chụp cho vài tấm tập thể.....tối về khách sạn lấy ra xem thì thiệt là mắc cười quá đi....anh thợ làm hậu kỳ quá mức để bù sáng....nhìn tấm ảnh mà muốn xé bỏ.....về rửa hình của RX100 ra thì miễn so sánh...
    Kể chuyện này cốt ý nói máy ảnh là mua cho thuận lợi với công việc và mục đích của mình...mua máy ảnh để chụp gia đình đi du lịch mà vác cái bánh chưng và súng ống thì đi chơi ko vui rồi...Còn ai mua máy để đi một mình săn ảnh,chụp mẫu,chụp closeup...hoặc bạn bè nhờ chụp tiệc cưới tụi nó mà móc cái RX100 ra thì lại càng vô duyên và thiếu niềm tin cho người cần chụp...
    Sure với bác chủ 1 điều là:
    -Nếu bác mua máy ảnh tốt để chụp gia đình,du lịch,đời thường mà không có kinh tế để chơi lens như em nhưng vẫn muốn chất lượng ảnh tốt thì RX100M2 chắc chắn không sai lầm.
    -Nếu bác định chơi ảnh thực thụ với nhu cầu khó tính thì cứ Nex + vài cây lens mà quất khỏi lăn tăn (riêng lens kit của Nex 5R theo máy thì em vẫn giữ quan điểm chụp tối không có cửa với RX100.Còn lens kit của Nex 5T so với R100M2 thì chưa xài nên không dám nói)

Bác cho em biêt RX100 II lấy nét và chụp nhanh không. Trước đây ôm máy bự nhưng nặng nề quá. PnS thì chậm quá. Em đang chơi với Nikon 1 rất ưng ý vì chụp rất nhanh như cũng bất tiện vì ko bỏ vừa túi quần. Bác cho nhận xét dùm RX 100 nhe

Quote Được gửi bởi tinho View Post
    Bác cho em biêt RX100 II lấy nét và chụp nhanh không. Trước đây ôm máy bự nhưng nặng nề quá. PnS thì chậm quá. Em đang chơi với Nikon 1 rất ưng ý vì chụp rất nhanh như cũng bất tiện vì ko bỏ vừa túi quần. Bác cho nhận xét dùm RX 100 nhe
    Sao bác không ra sonycenter cầm chụp thử để so sánh, tự bác kiểm chứng sẽ hay hơn.

Tiếc là mình chưa đủ bài nên chưa upload link hình cho bạn xem được, nhưng chụp trong phòng tắt hết đèn rồi, chỉ có đèn tivi nhưng vẫn rõ (vật thể không chuyển động).

Bữa chụp cho thằng bạn hình ngoài trời nắng nhẹ, chụp xong cho nó coi, nó hỏi bật flash hả ? bạn mình đang d90, :D

bác phải tự quyết như thế này. không thì sang tết cũng chưa mua nổi. nếu cứ nghe tư vấn.
    gọn nhẹ = ảnh đủ đẹp = rx100
    không gọn nhẹ, tùm lum lens = ảnh đẹp = nex 5
    cùng giá chỉ thế này.
    còn hơn thì có nhiều giá khác.
    Cá nhân em đã có X-E1 (ít dùng hơn canon cùi) nên em sẽ mua 1 con rx100 II cho người nhà em bấm 1 cái cho đơn giản.
    Bác nào Rx100 II chán PM em nhé.
    Được sửa bởi bumkeo lúc 08:21 PM ngày 25-11-2013

Theo mình thì nếu bạn có 1 máy duy nhất thì NEX 5 là 1 lựa chọn đúng hơn,
    RX100 là khi mình đã có 1 body lớn nào khác và cần 1 cái bỏ túi để luồn lách (như vào xem ca nhạc, chỉa máy lớn vào chỉ có bị đui63i ra ngoài, nhưng chía RX100 thì chẳng ai nói gì)
    Sở dĩ có người nói RX100 hình tốt hơn NEX 5 + kit có lẽ là vì Lens và Sensor của RX100 được design hoạt động chung với nhau ngay từ đầu.
    Đây là hình từ RX100Mk2

mình cũng để ý con RX100Mk2, nhưng cũng phân vân như bạn, chưa lựa được luôn.

Theo em mua rx100 m1, rẻ đẹp, con ngon còn bh chỉ 8tr chứ m2 bay giờ vẫn phải 14-15, chất ảnh tương đương thiếu wifi màn lật thôi

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12