Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Canon 7d + tamron 17-50, có cần thêm len fix canon 50/1.8 hay không?

Canon 7d + tamron 17-50, có cần thêm len fix canon 50/1.8 hay không?

Bẩm các cụ, em có con canon 7D + len tamron 17-50 VC, bộ gear này chụp ngoài trời em thấy OK, tuy nhiên dạo này em hay chụp trong nhà mà toàn trẻ con chạy nhảy thấy nó focus không nhanh nên hay out net nếu như không cắm thêm speed light để dùng đèn hồng ngoại hỗ trợ lấy nét thấy chụp trẻ con rất khó.
    Em đang định lấy con len canon 50mm/1.8 liệu có cải thiện hơn không? con này tuy rẻ nhưng em ngại nhất rước cái của nợ về sử dụng không hiệu quả, để chật nhà thì rất bực mình. Nhờ các cụ tư vấn giúp ạ!
    Cảm ơn các cụ!

Trc em cũng dùng cái 50 1.8 này trên 7d chụp trong nhà - focus thì đúng là nhanh hơn tamron 17-50 thật; nhưng khá ẩu và không chính xác đâu ạ;
    Nếu bác lấy lens này chỉ để cái thiện lấy nét trong nhà thì theo em là không nên;
    Theo kinh nghiệm của em đã trong nhà lại trẻ con chạy nhảy thì cứ nên dùng đè hỗ trợ của Flash thôi chứ tầm tiền đấy bác ko mua đc lens nào lấy nét vượt trội hẳn đâu ạ.

Lấy 50 1.8 chả cải thiện thêm được gì cả. Tuy rằng AF của 7D rất tốt nhưng lại bị dìm hàng khi căm lens này vào. Vì...
    1. Canon 50 1.8 là AF thò thụt và rất chậm.
    2. 7D là Crop sensor, khi cắm lens này vào thì góc chụp nó chật tương tự như bạn vặn hết zoom của Tamron đang dùng. Không thể chụp trong nhà nổi. (trừ khi nhà bạn rộng đến mức có thể để cả xe hơi hoặc 1 cây Grand Piano trong phòng.
    3. Canon 50 1.8 dễ out ở khẩu lớn, phải đóng về 2.8 mới nét được. như thế thì trên 2.8 của Tamron còn ngon hơn vì có VC

Lời khuyên: Nếu muốn chụp trẻ con trong nhà ko dùng flash, bạn phải dùng lens fix góc rộng hoặc zoom 1 khẩu lớn. và phải nét ở khẩu lớn. Trong trường hợp này mình ưu tiên những lens fix sau:
    * Canon 28mm f/1.8 USM. Góc chụp rộng cho crop, nét ngay khẩu 2.0, lấy nét nhanh.
    * Sigma 30mm f/1.4 Art (lens đời mới 2012) Nét ngay khẩu 1.4, lấy nét nhanh, êm.
    * Sigma 50mm f/1.4 EX. lens này nét ngay khẩu 1.4 (Chọn nó nếu phòng khách rộng trên 30m vuông)

Cảm ơn các Cụ, cháu đi công tác ko có internet nên không vào mạng đc, hôm nay mới vào để cảm ơn các cụ chỉ giáo.
    Cái vụ chụp bon trẻ đúng là khó thật, focus đc vào mắt rất khó, nếu DOF mỏng đôi khi focus nó nén không đúng điểm mình muốn (em để focus theo điểm). Nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo cái vụ chụp bọn trẻ 2..4 tuổi giúp em với.
    Thanks các cụ,

AI servo.

Bác đừng bị ám ảnh vụ "nét" quá,cứ phiên phiến thôi,đừng đòi hỏi nhiều khi thiết bị của mình không đáp ứng được,trong rất nhiều trường hợp đẹp chưa chắc đã hay bằng mờ bác ạ.

Dùng AI Servo thôi bác chủ. Quan điểm cá nhân của em là chụp trẻ con thì đừng chú trọng vào chất lượng ảnh quá (bố cục, độ nét ...). Quan trọng là bắt được những khoảnh khắc đẹp thôi. Chứ nếu tập trung quá vào đẹp và nét thì dễ thất vọng về thiết bị của mình lắm, nhất là với 7D (xử lý noise không tốt lắm khi ở ISO cao, chụp trong nhà không flash thì phải mở khẩu lớn hoặc tăng ISO).

Đúng là chụp trẻ con cái quan trọng bắt đc khoảnh khắc...nên bác chủ nên dùng AI Servo như mọi ng` chỉ.
    E gop 1 tấm e chụp AI Servo bằng lens 17-50 lúc con bé con đang chạy nhảy nhé... ko đc nét căng nhưg cái chính là vẫn bắt dính đc cái dáng nhìn như đang pose... :D

Canon 7D + 35f2 + 17-50 2.8 + Fix 50 1.4 + 55-250 IS + Nissin 866 II

bác chủ làm con sigma 35mm f/1.4 .Chụp ra trò ngay )

hình này em chụp tại khẩu 1.4