View Poll Results: Indoor Len, chụp trẻ em bắt khoảnh khắc

Voters
30. You may not vote on this poll
  • 24-105 + fix len 35mm

9 30.00%
  • 24-70 Mark II

20 66.67%
  • No change ( 24-105 + flash=>hình trong)

1 3.33%
Multiple Choice Poll.
Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 45

Chủ đề: Nhờ Tư vấn cơ cấu lại bộ len dùng với Canon 6D

Quote Được gửi bởi tien.nestia View Post
    cám ơn các bác đã tham gia topic,em đã bán 24-105 lâu rồi và cũng đã rước 35L rồi và bây giờ sắp cho lên đường nữa vì em thấy cá nhân em bị mắc phải các vấn đề sau khi chạy đua vũ trang và xem lại hình cũ:

1/ đa phần em chụp gd ko sáng tác, chỉ có khi nào đi du lịch tranh thủ phơi phóng nên bộ gear 6D+35L+70-200f2.8 non is là quá dư đối với khả năng của mình cho nên khả năng em quay lại len kit vì phù hợp hơn vì trình PS+LR ở mức amatuer như em thì phí cái bộ gear quá.

2/ ko biết các bác có giống em ko chứ cái nghiệp na của em nó khổ sở quá chừng, đi đâu chơi mang vác lỉnh kỉnh thêm ôm đứa con nữa lay hoay mệt chết luôn còn lại thì cứ chụp thì con nó réo... oải trong khi đó thiên hạ cứ p&s ỏ power zoom bắn vô tư cười khoái chí mà lại khỏe thân.

3/ cái nữa cái này làm em điên tiết nhất và muốn chụp bằng dtd cho lành, em hay chở con đi chơi siêu thị, nhà hàng, hotel & resort và cũng chụp hình lưu niệm và lần nào mấy chú bảo vệ cũng nói không với camera DSLR trong khi mấy cái máy P&S và dtdd chụp thì ko vấn đề gì, lý do rất giống nhau là quản lý ko cho chụp ....???? khó hiểu đến lạ lùng.

cuối cùng em tự nhận ra sau khi chụp chắc cũng dươi1 6 đời body DSLR và nhiều loại ống kính thì nay chắc em chỉ còn vương vấn với em sony A7 vì có thể nó nhỏ nên cơ động nhỏ nhẹ và quan trọng ko bị mấy đại ka bảo vệ super soi nữa. há há bác nào giống em share cho vui..
    Mình cũng như bác, hay chụp mấy nhóc trong nhà. Cá nhân mình thấy thì dùng lens zoom tiện hơn, có thể ngồi một chỗ chụp mấy nhóc di chuyển lung tung mà không làm chúng mất tự nhiên. Vì tính tình mỗi đứa mỗi khác, có đứa chỉ cần thấy máy ảnh đưa lên là đã thay đổi thái độ rồi. Mình cũng dùng 24-105 và sắm thêm flash YN468 thì hình mới đủ sáng vì ISO không đẩy cao như bác được (7D ISO hơi đuối :D). Hôm nào muốn sáng tác thì dùng em 50 1.4 nhưng trong nhà thì chỉ chụp nửa người hoặc headshot, và cũng vất vả vì không gian hẹp. Đi chơi công viên hoặc các nơi rộng rãi thì chụp thoải mái hơn. Đồng ý với bác là nhiều khi cũng mệt vì mang vác nặng, lỉnh kỉnh và phải trông chừng con nữa. Nhưng cũng phải cố gắng vì sự nghiệp ảnh đẹp :-) Hôm nào lười hoặc vào các nơi khó chụp thoải mái được (như siêu thị, nhà hàng, ...) thì mình dùng điện thoại chụp cho tiện. Vì vậy, bác nên sắm 1 em điện thoại chụp hình tốt như Sony hoặc Nokia thì xem như đủ bộ, chụp trong mọi hoàn cảnh. Điện thoại có thêm chức năng chụp panorama rất tiện khi đi du lịch, chụp xong có hình post luôn :-) Vài dòng chia sẻ. Bác nào cũng trong hoàn cảnh tương tự thì chia sẻ thêm để mọi người học hỏi kinh nghiệm lân nhau, biết đâu còn cách nào đó tốt hơn.

cám ơn các bác đã tham gia topic,em đã bán 24-105 lâu rồi và cũng đã rước 35L rồi và bây giờ sắp cho lên đường nữa vì em thấy cá nhân em bị mắc phải các vấn đề sau khi chạy đua vũ trang và xem lại hình cũ:

1/ đa phần em chụp gd ko sáng tác, chỉ có khi nào đi du lịch tranh thủ phơi phóng nên bộ gear 6D+35L+70-200f2.8 non is là quá dư đối với khả năng của mình cho nên khả năng em quay lại len kit vì phù hợp hơn vì trình PS+LR ở mức amatuer như em thì phí cái bộ gear quá.

2/ ko biết các bác có giống em ko chứ cái nghiệp na của em nó khổ sở quá chừng, đi đâu chơi mang vác lỉnh kỉnh thêm ôm đứa con nữa lay hoay mệt chết luôn còn lại thì cứ chụp thì con nó réo... oải trong khi đó thiên hạ cứ p&s ỏ power zoom bắn vô tư cười khoái chí mà lại khỏe thân.

3/ cái nữa cái này làm em điên tiết nhất và muốn chụp bằng dtd cho lành, em hay chở con đi chơi siêu thị, nhà hàng, hotel & resort và cũng chụp hình lưu niệm và lần nào mấy chú bảo vệ cũng nói không với camera DSLR trong khi mấy cái máy P&S và dtdd chụp thì ko vấn đề gì, lý do rất giống nhau là quản lý ko cho chụp ....???? khó hiểu đến lạ lùng.

cuối cùng em tự nhận ra sau khi chụp chắc cũng dươi1 6 đời body DSLR và nhiều loại ống kính thì nay chắc em chỉ còn vương vấn với em sony A7 vì có thể nó nhỏ nên cơ động nhỏ nhẹ và quan trọng ko bị mấy đại ka bảo vệ super soi nữa. há há bác nào giống em share cho vui..
    Trong forum, em biết cũng nhiều người cũng same same như anh (con cái, gia đình...) điển hình như bác benkhang hay sư phụ Thanh bên tinhte, các bác ấy cũng có công việc riêng, cũng phải lo cho gia đình, nhưng họ cũng chơi DSLR đó thôi.

Giả dụ niềm đam mê của bác mãnh liệt thì không gì có thể ngăn cản được, bác muôn luôn ghi lại những khoảnh khắc đẹp thì nên trang bị 1 smarphone chụp hình tốt để phòng khi những lúc cần bắn nhanh. Phương án bác nói powershot ko lẽ lúc nào bác cũng kè kè nhét túi quần sao.

Em trình chụp cũng amatuer, trình PTS LR cũng siêu gà, nhưng e vẫn sắm đủ cho mình 1 bộ gear (gear e cùi đủ xài thôi) vừa làm nghề tay trái, vừa thoả mãn niềm đam mê. PTS + LR chán chê cứ đẩy lên forum, nhặt gạch về xây nhà lầu để rút kinh nghiệm. Vài chia sẻ với bác, hehe :D

Quote Được gửi bởi snicker740 View Post
    Bác này có bộ gear giống mình cách đây 1 năm.
    FF + 24-105 và 135L. Và nhu cầu chụp cũng giống mình luôn.
    Sau khi thẩm du qua một số lens fix của bạn bè thì mình thấy cái 24-105 rất cùi bắp. Chụp ngày thì ko nói, chứ đêm là lúc nào cũng phải vác theo flast muốn gãy cổ. Đầu tiên mượn cái 50 1.8 của người bạn về thử, thấy vấn đề lợi khẩu rât cần thiết, chả mấy khi săn chim nên ko cần súng dài.
    Thế là mình tống khứ 24-105L, mua Canon 50.14 về chơi. Thấy hiệu quả hẳn. Sau đọc vnphoto nhiều quá, thấy 50 1.5 Sigma nét hơn ở khẩu 1.4 thế là lại đổi. (Bạn có thể tìm bài post của mình trong diễn đàn xem ảnh)
    Dùng 50 1.4 làm đa dụng đượcnon nửa năm, phát hiện ra tiêu cự này thật good với mình, tuy nhiên khi chụp trong nhà thì 1 số tình huống nó hơi chật. Ko lấy đủ người, thế nên mới có chuyện phải mua 1 ống 35mm.
    Về so sánh giữa 35L và 35 Sigma thì bác chủ chịu khó tìm đọc trên diễn đàn có rất nhiều bài. Mình đưa ra tư vấn là mua 35 Sigma vì tính kinh tế và hiệu quả so với 35L.
    Theo mình bác nên bán 24-105L, giữ lại 70-200 làm "tè le" chụp chan dung, mua 35mm làm đa dụng. Còn nếu kinh tế good thi lên 24-70mm 2.8 II luôn. Chứ đừng mua mark I. Tuy nhiên, khẩu 2.8 chụp trong nhà ban đêm vẫn phải fill flash đấy nhé.
    24-70 mark 1 tệ lắm hả anh. Thanks

Quote Được gửi bởi Phantan74 View Post
    24-70 mark 1 tệ lắm hả anh. Thanks
    Rất tệ bác ạ, em chưa dùng mà cũng BỊ nghĩ như thế. Công nhận sức mạnh của truyền thông truyền miệng ghê gớm thật. Bi giờ thì em nghĩ tới 24-70ii. Khổ tiếp rồi bác ạ. Bác nên thoát đi. :D

Mirrorless như Sony A7 chụp đẹp chỉ khi chụp với lens tốt như CZ, nên bác có thể bị khó chịu khi chụp A7 với lens normal của Sony. Cá nhân em chụp lưu niệm gia đình em xài Fujifilm vì lens của Fujifilm chất lượng quang học tốt, màu đẹp. Nói thêm với bác rằng là sử dụng Mirrorless chụp chuyển động nhanh như con cái của bác chạy tung tăng trong siêu thị, hotel, resort, v.v.. là rất cực và bực, do nó AF chậm nên có những khoảng khắc mình muốn chụp giữ lại thì không được, còn cái chụp được thì không đúng khoảng khắc mình muốn.

trước đây em cũng dủng 35L như Bác Chủ, vì lúc đó con Gái em còn nhỏ, chưa biết đi và hầu như chỉ chụp trong nhà, nên cần khẩu lớn vì em ko muốn chụp Flash, sau này khi Con Gái em biết đi lại chạy nhảy Em đổi qua 24-70 II thấy tiện dụng hơn hẳn.

Hi hi hi, chụp trpng nhà muốn đẹp thì cứ dùng flash fill nhưng phải dùng khéo để không hư mắt bé. vd như em dùng 2 đèn oánh trần, mở khẩu 2.8, để tốc 1/160s. Quan trọng là ống kính phải lấy nét thật nhanh vì con nít nó đứng lại 1 s là em mừng hết lớn rùi đấy ạ. Em dùng lens mark II để đảm bảo tốc độ lấy nét. Trong nhà thì 24-70L II + flash là bá đạo.

Còn ở ngoài trời thì em dúng 70-200L II bắn từ xa, mở IS để chống rung tay do lia máy

Được sửa bởi ILO AC&T lúc 07:56 PM ngày 05-05-2014
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi bumkeo View Post
    Rất tệ bác ạ, em chưa dùng mà cũng BỊ nghĩ như thế. Công nhận sức mạnh của truyền thông truyền miệng ghê gớm thật. Bi giờ thì em nghĩ tới 24-70ii. Khổ tiếp rồi bác ạ. Bác nên thoát đi. :D
    thay vì nghe lời bác này bác nên mượn ai đó thẩm du thử đi... ;) Em thấy về độ nét có thể không bằng nhưng build so với mkii tốt hơn rất nhiều... mà giá bi giờ đang hót nữa nếu kiếm được hàng tốt thì dớt liền đi anh

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Mirrorless như Sony A7 chụp đẹp chỉ khi chụp với lens tốt như CZ, nên bác có thể bị khó chịu khi chụp A7 với lens normal của Sony. Cá nhân em chụp lưu niệm gia đình em xài Fujifilm vì lens của Fujifilm chất lượng quang học tốt, màu đẹp. Nói thêm với bác rằng là sử dụng Mirrorless chụp chuyển động nhanh như con cái của bác chạy tung tăng trong siêu thị, hotel, resort, v.v.. là rất cực và bực, do nó AF chậm nên có những khoảng khắc mình muốn chụp giữ lại thì không được, còn cái chụp được thì không đúng khoảng khắc mình muốn.
    Hi anh, mình cũng ko biết Mirrorless nó chậm ra sao cỡ 24-105 ko hả bác, cá nhân mình thì việc chụp con nít hao shot kinh khủng sau này rút kinh nghiệm rồi bớt hao, cứ mắt để sẵn viewfinder ko view hình sau shot cứ set up rồi bóp thấy lúc nào hay hay là shot nhưng bây h mình có ý rồi canh mắt em ấy mở rõ là shot thì hình dễ chấp nhận hơn. à cá nhân em thấy khi có đủ ánh sáng thì chụp bọn con nít cũng o vất vả lắm cơ bản là muốn gọn nhẹ nhưng vẫn thích FF vì về kéo màu thích hơn. Ở trên có bạn khuyên nên giữ DSLR lại và mua thêm dtdd chụp ảnh tốt để dành lưu niệm cho con khi vào thế khó như siêu thị, quán ăn hay nơi có mấy chú BV thì thấy cũng khá hay nên cũng để ý thấy em nokia 1520 cũng chụp tốt.À ngoài lưu niệm ra ko biết có bác nào có cảm giác giống mình ko đôi khi trên đường đi làm về thấy có khoảnh khắc hay hoặc là mây trời cảnh sắc đẹp hay là ánh sáng ngang buổi chiều vàng bỗng dưng muốn chụp nhưng há há lúc đó ko có DSLR vì nó to ( ko lẽ vác đi làm cùng với nó suốt ngày) thì lúc này chỉ có hai thứ mà em nghĩ ra là có cái dtdd nào chụp đẹp móc ra chụp luôn hoặc hay hơn là có cái mirrorless nào nhỏ gọn đeo cặp hông móc ra shot luôn há há .... có ai giống mình ko?

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Hi hi hi, chụp trpng nhà muốn đẹp thì cứ dùng flash fill nhưng phải dùng khéo để không hư mắt bé. vd như em dùng 2 đèn oánh trần, mở khẩu 2.8, để tốc 1/160s. Quan trọng là ống kính phải lấy nét thật nhanh vì con nít nó đứng lại 1 s là em mừng hết lớn rùi đấy ạ. Em dùng lens mark II để đảm bảo tốc độ lấy nét. Trong nhà thì 24-70L II + flash là bá đạo.

Còn ở ngoài trời thì em dúng 70-200L II bắn từ xa, mở IS để chống rung tay do lia máy

hi bác, hình bác chụp tự nhiên lắm. cá nhân mình thấy khi có có flash và tốc từ 1/60- 1/125 thì mình ko khó khăn lắm với con nít và mình qua 35L nhưng vẫn dùng flash há há ( ngược đời với người ta dùng khẩu lớn khỏi flash) được cái là fix len chụp quen, control dof và background tốt thì thấy khá hay còn ko em thấy y như kit há há ( em amauter quá) các bác cứ góp ý cho vui biết đâu ngộ ra được cái gì hay hay trong cái nghiệp chụp hình lưu niệm cho gia đình.

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng