Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Kinh nghiệm lựa Lens secondhand

Kinh nghiệm lựa Lens secondhand

Cho em hỏi, khi lựa lens secondhand thì phải chú ý điều gì ạ? Em xem có một số lens nhìn bên ngoài "láng mượt", kính không một vết trầy dù là model cũ, nhưng không biết chất lượng khi ra ảnh như thế nào. Các bác nào hay săn hàng secondhand có kinh nghiệm thì chia sẻ và chỉ giúp em nhé .Vô cùng cảm ơn các bác.

Kinh nghiệm thì ngay bài viết của bác cũn đã nêu rồi đấy, phải chụp thử , không có cách nào khác.
    Còn chụp thử thế nào, thì bác search chứ dài dòng lắm,

em cũng muốn biết có bác nào hướng dẫn cụ thể ko ạh

Không ai dám chắc điều gì, bác rành 1 thì người bán họ rành gấp 3 lần. Người mua thua người bán mà. Chỉ trừ khi anh em dùng thiết bị trao đổi với nhau thì OK thôi.
    Lens đầu tiên là phải không trầy sướt thấu kính, lớp coasting; Kế tiếp là chưa mở (lens đời mới), không có bụi, vỏ ngoài không trầy sướt, móp méo...
    Tiếp theo là vận hành êm ái, trơn tru nhưng không lỏng (rơ) quá. Khi gắn vào máy chụp thử khẩu độ hoạt động tốt, chất lượng ảnh tốt, không bị flare, không bị soft...
    Em chỉ biết thế thôi. các bác cứ test theo ý mình, đừng tin lời em vì em ít mua lens 2nd.
    Thân

1, Bác kiểm tra vỏ : càng đẹp >>> càng mới, càng ít xước >>> càng mới, soi kỹ các chi tiết nhỏ nhỏ như chữ, số, các viền sơn ( nếu không bị trầy trật gì mấy chỗ này thì chứng tỏ lens mới )
    2, Kiểm tra thấu kính : bác mở khẩu hết cỡ ra, soi ra chỗ có ánh sáng xem thấu kính có trong, có bụi hay mốc gì không.
    3, Kiểm tra hoạt động của kính : cắm vào body thử xem AF ( nếu là ống AF ) có nhanh, chuẩn không.
    4, Kiểm tra chất lượng kính : bác hướng vào chỗ ngược sáng, tương phản mạnh ( ví dụ như hướng ống kính lên trời chụp tán lá cây ), nếu mà đường viền của lá cây rõ nét, không bị flare, nhòe mờ, không bị lẫn lộn 2 vùng sáng-tối thì là lens ngon đấy ợ
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

Quote Được gửi bởi tumitoe11 View Post
    1, Bác kiểm tra vỏ : càng đẹp >>> càng mới, càng ít xước >>> càng mới, soi kỹ các chi tiết nhỏ nhỏ như chữ, số, các viền sơn ( nếu không bị trầy trật gì mấy chỗ này thì chứng tỏ lens mới )
    2, Kiểm tra thấu kính : bác mở khẩu hết cỡ ra, soi ra chỗ có ánh sáng xem thấu kính có trong, có bụi hay mốc gì không.
    3, Kiểm tra hoạt động của kính : cắm vào body thử xem AF ( nếu là ống AF ) có nhanh, chuẩn không.
    4, Kiểm tra chất lượng kính : bác hướng vào chỗ ngược sáng, tương phản mạnh ( ví dụ như hướng ống kính lên trời chụp tán lá cây ), nếu mà đường viền của lá cây rõ nét, không bị flare, nhòe mờ, không bị lẫn lộn 2 vùng sáng-tối thì là lens ngon đấy ợ
    Cám ơn bác chia sẻ kinh nghiệm.

Theo kinh nhiệm của em:

1) Kiểm tra độ tin cậy người bán hàng trước hết. Có lịch sử bán hàng thế nào. Có địa chỉ liên lạc, số điện thoại rõ ràng không...
    2) Kiểm tra tình trạng bảo hành còn hay không
    3) Kiểm tra ngoại hình (vỏ có trầy xước hay sứt mẻ gì không, chữ nghĩa còn rõ nét hay đã lu hay bay mất). Nếu người bán chụp ảnh thật lúc rao thì bác có thể biết trước một ít
    4) Lúc xem hàng kiểm tra kính trước sau có bị trầy không. Mở hết khẩu cho ánh sáng xuyên qua thì sẽ thấy dễ hơn. Xem trong điều kiện ánh sáng đầy đủ (vd: không xem trong quán cafe đèn tờ mờ hoặc vào lúc chập choạng tối). Kiểm tra luôn bụi có hay không, nếu có thì ở mức chấp nhận được không.
    5) Kiểm tra ốc vít còn nguyên hay đã mở. Cái này thật ra cũng tương đối vì chuyên viên trong VIC nói với em là chính họ cũng không biết đã mở chưa qua cách nhìn vít nếu người tháo lắp làm cẩn thận.
    6) Kiểm tra phần cơ: zoom quay hay thụt ra vào có trơn tru không (đừng quá trơn đến cả tuột nhé). Vòng zoom hay nét bằng cao su có bong hay dão phải dán lại chưa. Lắc nhẹ xem có tiếng sột soạt vật lạ bên trong hay không.
    7) Kiểm tra chất lượng ảnh bằng cách chụp thật. Nếu có điều kiện soi trên máy tính thì tốt, còn không phóng to LCD để xem cũng được. Bước này tương đối vì không phải ai cũng có thời gian và dụng cụ cho việc này. Các bác lưu ý nên tìm hiểu về lens trước khi kiểm tra để tránh các bác tìm thấy cái bệnh nan y vốn có của lens từ lúc lọt lòng rồi quyết định không mua thì mất thời gian ngừơi bán lắm.

Mấy bước này gợi ý thôi vì không chắc các bác có thể làm hết được. Nói thật các bác, đối với em nhiều khi bước 1 là đủ...
    Được sửa bởi buena-vida lúc 08:30 AM ngày 10-10-2010

người mua lầm chứ người bán k bao giờ lầm
    ae vnphoto trao đổi với nhau như bác 1102 nói thì ok chứ mua bán trên mạng với người k quen, hoạc k có người quen xem giúp ...dễ lầm chết

hix, em cũng newbie thôi, chả biết gì nhưng cứ táng 2nd. Đi mua cứ thấy ưng mắt... là được, haha. Cũng toàn mua của mấy bác trên xóm và vnphoto, chưa bị sao cả. Có mỗi 1 lần mua cái 85 bị front focus. Mua cả tuần rồi mới sờ đến thấy bị, alo lại cho bác ý đổi, mất tý học phí nhưng vui vẻ. Thêm chút kinh nghiệm cho bản thân.
    Em nghĩ body mới phải check kỹ, chứ lens đa phần đã cafe là mua được. Trừ mấy bác kỹ tính quá, 1 hạt bụi trong lens cũng ko mua thì...xin thôi ạ.

thêm 1 kinh nghiệm là chọn mặt kẻ bán

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng