Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: fillm với số thì khác gì nhau ạ?

fillm với số thì khác gì nhau ạ?

Em biết là các bác đọc xong cái tiêu đều thớt của em thì em sẽ bị xăm soi...và có thể bị chém túi bụi. em đã lật ra cái thớt này rồi leo lên đó ngồi thì em xin chịu tất. chỉ mong làm sáng tỏ điều em vẫn khúc mắc bấy lâu nay.

chả là em cũng mê ảnh, mê film. nhưng khổ cái thân em lại quá nghèo nên đâu dễ chơi film cả năm... thấy các bác có cái này cũng muốn nhào vô lắm. mà không có ảnh thì vô làm gì?

em đặt ra 1 câu hỏi lớn nhất ở thớt này là : thật ra theo các bác thì ảnh số và fillm khác nhau lớn nhất ở điểm nào? và ngày nay, với lối chơi của các bác thì nó còn khác nhiều không?

em xin trả lời câu hỏi đó theo cảm nghĩ của riêng em như sau:

theo em, ảnh số và film khác nhau ở 2 điểm lớn: cách chụp và chất ảnh

về cách chụp: ảnh số chụp rồi coi, coi rồi lại chụp, chụp xả láng thỏa thích... không mấy ai quan tâm mình chỉ có 35 shoot hay half frame thì có 72 shoot.còn ảnh film vừa chụp vừa động não hết mức, chụp rồi để đấy về tráng ra mới biết. nên rất hồi hộp và hi vọng. có thể nhảy cẫng lên vì 1 tấm ảnh đẹp hay nổi khùng vì hư hết cuộn 35 frame

về hậu kì: ảnh số về chép qua máy tính, ps rồi úp lên mạng hay gởi cho lap in, còn ảnh film thì tráng rửa, rồi rọi rồi lại rửa... sau đó mới scane lên để chia sẻ...nhưng gần đây. ảnh fillm thì chụp vể tráng rửa rồi scane film lên máy tính, ps rồi tiếp tục như ảnh số

về chất ảnh: cái này em ngu nên ko dám bàn nhiều. bản thân em cũng nhận thấy sự khác biệt rất lớn. nhưng sau nhiều mày mò tìm hiểu. em nghĩ ra cái trò chụp full spectrum trông rất giống ảnh film sau khi hậu kì.

em xin đưa ra 2 ví dụ như sau. nếu bác nào đã gặp em up ở đâu đó thì đã biết rõ 2 ảnh này cái nào số cái nào fillm. còn ở đây. công bằng mà nói. nếu chỉ nhìn, xin các bác cho em biết ảnh nào film và ảnh nào số full spetrum ạ. và cái mà em mong muốn là các bác chỉ cho em dựa vào đâu các bác nhận ra?

cuối cùng em đặt trường hợp như em : em chụp máy số nhưng đã convert full spectrum và độ focus screen như máy full cơ, dùng lens mf thì có đựoc chấp nhận như là em đang chơi máy film không?

vì theo em thứ nhât: khi chụp cảm nhận của em gần như không mấy khác biệt với việc đang chụp máy fillm, thứ 2 nếu có chụp fillm thì bản thân em đã bỏ lỡ nửa chặng đường ngay chỗ tráng rửa và rọi lại vì em phải nhờ đến dịch vụ bở bản thân em không có điều kiện tự làm việc đó thế hóa ra em chụp fillm mà em chỉ chụp một nửa thôi sao?
    cuối cùng là sự tốn kém của việc chụp fillm.

em biết tất cả những gì em nói trên đây các bác rất khó chấp nhận.nhưng xin hãy thật lòng cho em nhưng lời khuyên đúng đắn và thật có lí. em đang rất cần để định hứơng lại một tư tưởng

cảm ơn các bác

em không biết mọi người thế nào chứ riêng em thì khi cầm 1 chiếc máy phim lên có cảm giác như mình đang nắm giữ ký ức... 1 chút hoài niệm về 1 thời gian mà bản thân không dc trải qua.
    mà 1 lý do chủ yếu là niềm đam mê.!

Quote Được gửi bởi yet209 View Post
    em không biết mọi người thế nào chứ riêng em thì khi cầm 1 chiếc máy phim lên có cảm giác như mình đang nắm giữ ký ức... 1 chút hoài niệm về 1 thời gian mà bản thân không dc trải qua.
    mà 1 lý do chủ yếu là niềm đam mê.!
    em cũng có cái cảm giác thích thú đó. nhưng nghĩ đến 1 shoot hơn 1k tiền film và còn tiền tráng rửa nữa thật là khó nghĩ quá bác ạ. thế là em lại thấy máy số hạnh phúc hơn. trong tay em có 1 con pentax mx. nhưng con vợ ấy chỉ để ôm ngủ chứ 1 năm mới mang ra đừong bắn đc nhiều lắm là 2 cuộn film

thực ra thì có thể số ăn đứt phim bạn ạ, ở đây chỉ là vấn đề về cảm giác/sở thích thôi

Cái này cũng đã cãi nhau nhiều rồi, dưới đây là 1 ví dụ, bạn có thể tìm thấy 1 đống các topic loại này, với tất cả ngôn ngữ khác nhau, cuối cùng cũng ko đi đến đâu cả:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=69809&page=1

Tuy nhiên, do đây là box film, dù bạn convert cho giống film thì cũng ko nên post ở đây.

All the best

He he, nói khí không phải. Bác chủ top cho em con MX đi.

Bác chủ cho 2 cái ảnh bé bằng mấy ngón tay bảo phân biệt thì em chịu (vì trình em còi), có bác nào cao thủ thì phán.
    Riêng em, chơi máy số tuy chưa chơi FF nhưng body + lens đều thuộc dòng cao nhất của crop (trong brand của em chọn thôi nhá), vậy mà khi so với film (chụp từ body cùi + lens trung bình + film rẻ tiền) vẫn thấy khác hẳn và kết quả là em bán hết bộ máy số đi và chơi film. Ảnh đều được tạo ra từ trình còi của em nên không thể nói do kỹ thuật chụp mà hơn - kém, độ chuyển màu của film đẹp khó tả mà dẫu giả lập trên máy số cách gì cũng không nổi. Em chủ quan nghĩ rằng, nếu 2 ảnh của bác chủ ở size lớn hơn nhất là full-size thì em có cơ hội phân biệt được (hy vọng thôi nha).

Quote Được gửi bởi bum0208 View Post
    Bác chủ cho 2 cái ảnh bé bằng mấy ngón tay bảo phân biệt thì em chịu (vì trình em còi), có bác nào cao thủ thì phán.
    Riêng em, chơi máy số tuy chưa chơi FF nhưng body + lens đều thuộc dòng cao nhất của crop (trong brand của em chọn thôi nhá), vậy mà khi so với film (chụp từ body cùi + lens trung bình + film rẻ tiền) vẫn thấy khác hẳn và kết quả là em bán hết bộ máy số đi và chơi film. Ảnh đều được tạo ra từ trình còi của em nên không thể nói do kỹ thuật chụp mà hơn - kém, độ chuyển màu của film đẹp khó tả mà dẫu giả lập trên máy số cách gì cũng không nổi. Em chủ quan nghĩ rằng, nếu 2 ảnh của bác chủ ở size lớn hơn nhất là full-size thì em có cơ hội phân biệt được (hy vọng thôi nha).
    Đồng ý với bác này. Em cũng không nghiêng về bên nào, số hay film. Cái nào cũng là chụp ảnh thôi. Quan trọng là cái thành phẩm ra.

Em thì thích thành phẩm từ film với màu sắc và grain thu được, và quan trọng là cảm giác cầm máy film mang lại.
    Chưa có súng ống gì ^^

để em cho bác link coi full size ạ.
    http://www.flickr.com/photos/savioth...5586/lightbox/

http://www.flickr.com/photos/savioth...1986/lightbox/

thật ra thì bản thân em cũng đoán đc nếu coi full size. nhưng có mấy ai chia sẻ full size và có mấy ai in hết size?
    Được sửa bởi saviothanhnhat lúc 11:22 AM ngày 01-10-2013

quan trọng là bác thích cầm máy nào để chụp thôi. Cầm máy số chụp, qua pts cho giống film rồi up lên bảo chụp bằng máy phim thì cũng chẳng ai biết. Cầm máy film lên chụp rồi qua pts tẩy noise đi rồi up lên bảo chụp bằng máy số thì ai cũng tin. Cái chính là mình thích thôi. Ở đây hầu hết lấy chụp ảnh làm niềm vui chứ đắn đo gì film với số.
    Máy Canada, ống kính Đức, filter Nhật, film Mexico, tráng scan Việt Nam

Em xin đoán hình ở trên (cô gái đang ăn) là film ạ!

Em xin nói trước, em chụp cả số lẫn film nên quan điểm em trung dung, không nghiêng về bên nào cả. Bên nào cũng có cái hay của nó. Ai thích cái gì thì chơi nấy. Và em tham gia vào thảo luận này để chia sẻ và học hỏi, không hề muốn cãi nhau ạ! :D

Việc ảnh số khác ảnh film thế nào thì có rất nhiều điểm khác nhau. Đợt rồi, có cơ hội được chém gió với một số bạn bè, em rút tỉa được một số khác nhau giữa ảnh số và film như sau:

- Xét tại một điểm ảnh, sensor của ảnh số chỉ có được thông tin của một màu nhất định theo công thức RGGB, sau đó dùng thuật toán lân cận để nội suy ra tổ hợp RGB. Còn film thì thì là tổ hợp trực tiếp của các lớp màu RGB (neg) và nhiều lớp màu hơn (với slide). Em được biết công nghệ Foveon của Sigma là tương tự film nhất ạ!

- về vấn đề chụp số ra file digital với scan film ra file digital khác nhau thế nào: Như có giải thích ở trên, số dùng thuật toán suy luận ra màu của điểm ảnh, còn máy scan lại dùng 3 sensor RGB để đọc điểm ảnh nên cũng là 1 file digital nhưng thông tin đọc được là khác nhau.

- Xét về độ chuyển màu, với thuật ngữ color bit depth thì số là tuyến tính. Phim thì phi tuyến tính. Có nghĩa là tại vùng tối, số có rất ít thông tin trong khi film thì có nhiều thông tin hơn.

Em chỉ mới tìm hiểu đại khái chừng đó. Giải thích chi tiết thì mất cả ngày ạ! Bác có thể tự tìm hiểu thêm. Em giải thích có gì thiếu sót thì anh em đính chính và chỉ giáo thêm. Em chân thành cám ơn.

Chúc anh em chơi vui và có nhiều ảnh đẹp.
    Gear: Sony A7, Konica Hexanon 28/1.8 UC, 35/2, 40/1.8, 85/1.8, 135/2.5, Minolta AutoCord

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng