Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Đem máy ảnh lên máy bay

Đem máy ảnh lên máy bay

Cho em hỏi 1 câu gà lắm nha, tình hình đây là lần xuất ngoại đầu tiên của em. EM muốn mang theo camera, lens để qua bển chụp choẹt, vậy mình nên để vào hành lý xách tay, có bị hải quan đánh thuế gì không ạ? Có hạn chế gì ko? Có cần khai báo gì khi làm thủ tục xuất cảnh không?

Và khi từ Thái về lại VN thì những thủ tục đó có khác không? Nói thiệt là em cũng lo lắng, mà cũng chưa đi máy bay ra nước ngoài lần nào nên cũng chả rõ gì. lên đây nhờ mấy anh nào đi rồi có kinh nghiệm rồi tư vấn dùm em.

bỏ vào hành lý xách tay bình thường, thậm chí lôi ra chụp tiếp viên hàng không cũng được miễn là đừng quá cồng kềnh ). Tripod thì hên xui.

Tripod bõ vào hành lý ký gửi, không cho mang lên máy bay đâu ợ.
    D cùi & Lens ghẻ, chủ yếu là niềm vui.
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau

Không đánh thuế khi bạn mang theo sử dụng cho cá nhân, mình đã từng mang theo đến 4 máy và 6 leenses, miễn rằng hải quan tin rằng bạn sử dụng chứ không phải mua bán kiếm lãi, thậm chí mình mang máy mới 100% từ nước ngoài về nhưng tháo hộp và bỏ pin vào set, chụp vài tấm chơi, vẫn ko bị đánh thuế gì cả.
    Camera bạn đeo lũng lẵng trước ngực qua hải quan lại càng hay nữa vì nó chứng minh rõ ràng là mình sử dụng, mua bán kiếm lời thì ko thể tháo máy ra đeo vậy rồi bán cho ai ?
    Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp trong chuyến đi Thailand.

theo em thi binh thuong, bua em mang 1 body 3 lens ko bi sao ca, di qua hai quan thi hoi hanh ly xach tay thoi, ko bi sao ca
    Lê Chánh Trí

Máy và lens thì bỏ vào hành lý ký gửi hay hành lý xách tay lên khoang hành khách đều ok và không giới hạn số lượng, miễn là không quá nhiều và tất cả còn mới để hải quan kết luận bác đi buôn chứ không phải mang đi sử dụng. Riêng chân máy thì không được mang lên khoang hành khách mà phải gửi hành lý ký gửi. Nhưng có lần mình lỡ quên gửi hành lý sau đó năn nỉ nhân viên an ninh thì vẫn được cho mang lên, chắc nhìn mặt mình hiền quá, không làm không tặc nổi. Hihi

Cả khi đi và về không cần khai báo hay thuế má gì.

Quên mất: cái này quan trọng nè bác. Không nên cho máy và lens vào hành lý kí gửi vì dễ có nguy cơ hư hỏng do lúc khuân vác lên xuống mấy tay bốc vác ném ầm ầm đó bác, không nâng niu như anh em mình đâu. Chưa kể là em có nghe vài bác report bị mất đồ giá trị để trong hành lý ký gửi. Cái này bó tay vì sẽ không ai bồi thường cả, vì không có chứng cớ rõ ràng. Trừ trường hợp bác gửi hành lý theo dạng hàng hóa giá trị có khai báo và phải trả phí khá cao (có khi bằng tiền vé)

Rất cám ơn anh em đã tư vấn cho hai lúa em đây.

em vẫn đem bình thường, không sao cả! Tripod thì em chưa đem lên khoang hành khách mà toàn gửi hành lý, máy ảnh, có bác khuyên nên đeo trước ngực là ok đó, có lần em bỏ trong ba lô, chúng scan xong hỏi em tùm lum (hơi phiền tí nhưng ok, sau lần đó em toàn đeo trước ngực, qua máy scan trước khi vào hải quan) tới hải quan thì bỏ vào ba lô (chổ này nhạy cảm, không điện thoại, chụp hình).
    Chúc bác có hình đẹp

Bạn cứ mang máy ảnh và lens lên máy bay, để trong hành lý xách tay, mình đã mang theo 2 body và 3 lens, đi và về không bị hỏi gì cả.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng