Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: (Help)Hình sau khi retouch save ra màu xấu hơn trong pts.

(Help)Hình sau khi retouch save ra màu xấu hơn trong pts.

Tình hình là em không rành về hệ màu cho lắm, thấy hình các bác trên này post em cũng bon chen tải về làm thử nhưng khi save ra xem bằng picasa thì màu nó xấu hẳn đi, khác xa trong pts.

Các cao nhân cho em ý kiến với,

View bằng phần mềm khác nhau

Có thể trả lời bác thế này cho dễ hiểu: cùng 1 cô gái, bác nhìn qua 1 cái kính có giá 600$ và qua 1 mảnh thủy tinh giá gần như không có (miễn phí) thì bác thấy 2 cô khác nhau, nhưng vẫn là cô đó. Picassa chỉ làm nhiệm vụ quản lý, sắp xếp và cho phép view ảnh ở mức độ đơn giản, hỗ trợ bác tìm ảnh cho nhanh, để dùng cho những việc khác như gửi mail, up lên mạng... không phải là chỗ tốt nhất để bác ngắm hay đánh giá. Ở Ps chế độ view tốt nhất là 100% - 50% - 25% (tương ứng với 1 - 4 - 16 điểm ảnh của bác được thể hiện trên 1 điểm màn hình). Muốn màu chính xác bác nên Calibrate màn hình.

Bác vinhlulu trật rồi, khi đem đi in thì hình coi ngoài PS bằng picasa hay Picture View của win chuẩn hơn đó. Vì trong PS bác có thể coi theo profile rồi theo coi chuẩn apple1998 hay monitor hay cmya nữa, mỗi cái có 1 tông màu riêng.
    Dẫn lại dẫn chứng của bác nhưng chỉnh lại tý "cùng 1 cô gái, bác nhìn qua 1 cái kính có giá 600$ và qua 1 mảnh thủy tinh trong giá gần như không có (miễn phí) thì bác thấy 2 cô khác nhau, nhưng vẫn là cô đó.". Đúng là như thế, nhưng cái màu không nhìn qua kính đen - đỏ - xanh - vàng -,.... mới là màu thực.
    Còn bác lehlink thì phải cho biết quá trình bác làm sai ở đâu mới biết được chứ. Tốt nhất bác chụp từng hình khi làm xem sao.
    Mà hỏi lại bác cùng hình gốc chưa làm gì mở bằng PS và Picasa có khác nhau không đã !?

1 là mỗi thằng bác để 1 color space.
    2 là ảnh bác nó ko có ICC nên mỗi thằng nó đọc 1 kiểu.
    Cái này bác nghiên cứu thêm về Color space và ICC của ảnh sẽ hiểu chứ ko giải thích được dài lắm.

Bác chủ coi lại coi vấn đề có phải là trình duyệt web hay không. Nhìn ảnh chụp màn hình thì biết bác xài Chrome, mà Chrome là không có quản lý màu đâu. Bác thiết lập thông số lại là ok. Nhớ là hình xuất ra ở srvb nhé !

Gửi bác cái link dưới đây, không cần đọc, chỉ cần kéo chuột xuống để coi cái hình.

Trình duyệt web và quản lý màu

Bác sẽ thấy một cái hình lớn, dưới nó có 3 cái hình nhỏ. Tùy thuộc vào trình duyệt internet người sử dụng máy sẽ thấy màu sắc khác nhau.

- Nếu bạn thấy cái hình lớn giống y như cái hình bên trái ở dưới thì Chrome trên máy bạn thiết lập màu đã đúng, không phải làm chi nữa hết.
    - Nếu cái hình lớn giống y cái hình ở giữa thì Firefox của bạn không có quản lý màu, phải điều chỉnh.
    - Nếu cái hình lớn giống y cái hình ở bên phải thì thường là màu của Chrome và Opéra.

Nói vậy để bạn biết là có vấn đề về màu tùy theo trình duyệt internet.

Sáng nghiên cứu lại thì thấy bác @2810 nói đúng, do thằng Picasa photo viewer sai màu, mở ảnh gốc lên giữa PTS và picasa đã khác nhau rồi. Chắc sau này xem ảnh bằng Windows photo viewer cho nó chính xác.
    @xversion1 cảm ơn bác giờ em đang nghiên cứu lại nó,
    @Lập Phương em xem bằng Picasa photo viewer và so sánh vơi PTS viewer bác ơi do mới làm xuất file ra tháy hình nó nhạt nên bật lên so thử. k có xem trên Chrome.