Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 26 / 26

Chủ đề: Cho em xin ý kiến về Canon 6D wifi và không WIFI

Bạn mua 6D có wifi với không wifi cũng chả tiết kiệm hơn bao nhiêu. Ngoài các tính năng như các bác trên đã nói thì do có phát sóng wifi nên bác có thể dùng wireless data transfer hay WFT pairing trong EOS ultility (transfer thẳng file ảnh lên laptop hay PC). Nếu bác xài máy khác thì bác phải mua riêng cái cục này tốn cũng kha khá tiền.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Mình cũng mới lấy con Canon 6D wifi. Lúc đầu cũng nghĩ là chức năng này thừa thải, vì máy ảnh thêm cái wifi làm gì khi mà chụp xong về thể nào cũng đổ ra lap PS, nhưng khi sử dụng thì wifi lại là chức năng mình thích thú và thường dùng nhất.

Đối với những trường hợp chụp ảnh lưu niệm, bạn bè, gia đình cần nhanh gọn, sau khi chụp xong là có thể load ảnh về điện thoại rất nhanh và ở bất cứ nơi đâu, ảnh JPEG của 6D đủ đẹp nên mình chỉ cần chỉnh sửa sơ bằng các phần mêm chỉnh sửa ảnh của điện thoại là ok, có thể up FB ngay liền sau đó hoặc lưu trữ trực tiếp trong điện thoại, rất tiện lợi. (Trước đây chụp xong phải về nhà đổ ảnh ra lap, chỉnh sửa chán chê, nhiều khi không có thời gian hoặc lười thì đống hình đó để cả tuần mới đụng đến).

Tính năng làm remote thì mình không ấn tượng lắm vì live view chậm, lấy nét chậm, có lẽ để chụp phơi tối, hay chụp tập thể thì được (ngoài ra có thể dùng đề chụp lén cũng hay hay :P).

GPS thì nghe nói là nó sẽ nhúng vị trí ảnh chụp vào exif, còn có định vị được như điện thoại hay không thì chưa tìm hiểu và cũng ít dùng vì mình thấy nó kết nối vệ tinh lâu quá, chờ hoài mà không thấy tín hiệu.

Nhiều người nói dùng wifi tốn pin, dĩ nhiên là tích hợp thêm tính năng làm hao pin thì pin sẽ nhanh cạn hơn. Cái này dễ giải quyết, chỉ cần mua thêm cục pin dự phòng nữa là xong, khi nào hết pin thì lấy ra thay.

Nói tóm lại, với 1 người thường chụp ảnh lưu niệm như mình thì tính năng wifi của 6D quá đáng giá !

Đó là bàn đến tính năng wifi thôi nhé, còn đối với chụp mẫu hoặc những sự kiện quan trọng thì dĩ nhiên là chụp raw+jpeg, sau đó về đổ ảnh ra lap để làm cho đàng hoàng.

chụp sản phẩm mới thấy cái wifi lợi hại cỡ nào, coi trên điện thoại cứ thế mà điều chỉnh sản phẩm :D

Không thể phủ nhận những cái hay và tiện của 2 tính năng Wifi và GPS. Cũng vì 2 cái này mà 6D còn có chỗ đứng để mọi ng đem ra so sánh với 5DII. Mọi người đã đóng góp khá phong phú về 2 tính năng này. Tùy nhu cầu mà bác chủ quyết định thôi.

Quote Được gửi bởi snicker740 View Post
    Bác định thả máy ảnh vào hồ cá hoặc sông rồi ngồi ngoài chụp bằng smartphone qua wifi hả?? Mà sâu quá chưa chắc wifi ổn định nhé.
    Bác cho mình thêm ý tưởng chụp cá trong hồ hoặc sông rồi đó hehehe.
    Hiện giờ nhu cầu chụp dưới nước đang phát triển mạnh, Mẫu chụp khá nhiều. vì thích những ảnh độc. Đám cưới cũng có nhiều cặp thích chơi nổi nên chụp hình cưới dưới hồ đấy.

Theo mình thấy 2tr nhậu bữa rửa máy cũng hết. Ko có wifi nhiếu lúc bí thì tiếc hùi hụi, sao lúc đó k ráng tí làm cái wifi.
    Đi chụp mẫu mà gặp đứa nào nó nói " trước a Photo kia chụp xong chuyển qua Ipad cho em xem liền vài tấm tại chỗ thích quá, sao máy anh k có nhỉ " =)) =))
    L FOR FF

Em mới lấy được 70D, có tính năng wifi, thấy khá là tiện. Chụp xong phát đưa qua đt rồi up lên được luôn. Hoặc điện thoại chụp, khỏi phải đặt chức năng hẹn giờ :D

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123