Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Hướng dẫn chụp ảnh cho bé

Hướng dẫn chụp ảnh cho bé

Dear các bác!

Chả là em đang có ý định chụp ảnh cho bé gái nhà em nhân dịp bé tròn 1 tuổi để phóng to treo nhà ông bà 2 bên :D.

Nhờ các bác tư vấn cho em cách chụp dã ngoại( tạo style list cho bé, góc chụp, đồ nghề phụ kiện, thời điểm chụp trong ngày...).

Em dự là sẽ ra công viên để chụp, mua ít phụ kiện( mũ, nón, hoa, lá, cành..) như chưa biết là sẽ mua phụ kiện gì.

Em dùng mày Nikon D90, lens 18-105 VR, fix 50mm f1.8.

Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ:D

Chụp trẻ em thì bác không thể kỳ vọng có một bộ ảnh đẹp trong một lần chụp đâu. Để chọn ảnh treo trong nhà thì lại càng khó. Em thì không thích mấy cái ảnh mà các studio chụp như cho ngồi vào gian bếp ảo với hoa lá cảnh củ quả... Em thích chụp kiểu tự nhiên, cho trẻ em chơi rồi canh lúc khoảnh khắc đẹp mà chụp. Trẻ em thì không thể bảo nó tạo dáng được đâu, vì khi nó tạo dáng xong thì ảnh lại chẳng có hồn nữa. Ảnh trẻ em quan trọng nhất là đôi mắt, em thích nó phải nét căng, tươi sáng và có hồn. Bác có thể chọn góc chụp từ trên cao xuống khi bé đang ngoảnh mặt, chụp ngang mặt bé lúc đang chơi đồ chơi, chụp ngược nắng. Ngày trước có thằng em cũng chụp cho 2 bố con em một kiểu đang tung nó bay lên cao (3 tuổi), em đã chuyển thể sang tranh sơn dầu treo trong nhà.
    hdq

@hdq: Thanks bác. Em cũng ghép ảnh hoa lá cành cho vài đứa con nít trong xóm rồi, nhưng ảnh treo trong nhà mình thì không thích ghép, chỉ thích chụp tự nhiên thôi.

Các bác có kinh nghiệm setup máy ảnh, góc chụp, phụ kiện khi chụp như thế nào góp ý thêm cho em với ạ

Thanks các bác trước!

Nếu thế bác ra studio cho nó nhanh ạ. Bác có thể thuê studio rồi chụp cho bé cũng được.
    Keep the moment...

Em thấy bác không nên đầu tư chi cho nhiều, con nít thích chơi những món đồ chơi mà bé đã quen thuộc thí dụ như: gấu bông, vài món đồ chơi của bé hay chơi, nếu có đầu tư thêm thì chỉ thêm một số món như: nón rộng vành (loại của con nít), nơ, băng đô, chọn màu nào tươi sáng một chút. Còn khi chụp thì ôi thôi, phải xem lúc đó bé vui hay buồn, thích hay không thích, nhưng tụ chung lại là phải cố gắng làm cho bé cảm thấy thoải mái nhất, cười thật nhiều, làm trò thật nhiều, khi đó bác sẽ chụp được những khoảnh khắc đẹp. Chúc bác có những tấm hình đẹp.

ko biết sao chứ, mới vào bác focus vào mắt bé. sẽ đc 1 tấm mà khuông mặt cực kỳ đáng iu, pha chút lo sợ
    làm quen bé. dắt bé đi chơi, nhưng công viên, cho bé chơi, việc của mình là tele từ xa vào. khoảnh khắc. chụp bé thì khoảnh khắc là đẹp nhất

em cũng thích tự chụp cho con và chụp cũng khá nhiều tuy nhiên để chọn được 1 tấm lớn treo ở phòng khách đúng là khó và cần đầu tư nhiều (có lẽ em cũng hơi khó tính). Tất nhiên, đối với con nít thì khó bắt bé làm theo ý mình được nhưng bác cần phải có ý tưởng và set up sẵn. Ví dụ như muốn chụp bé với hoa hay chụp với khăn, võng, bánh sinh nhật, bảng viết tên, dây nơ ... những điều này bác cần lên ý tưởng trước. Trẻ em rất thích cầm đồ vật linh tinh và nhiều màu sắc nên không khó để cho bé chú ý vào những vật này. Điều thứ 2 quan trọng không kém là hậu cảnh: hậu cảnh bác nên chuẩn bị trước 1 là nhiều màu sắc (để nhiều đồ chơi, gấu bông ... ở đằng sau) hay là nếu bác thích đơn giản thì phông nền đằng sau chỉ cần 1-2 màu mà thôi (em toàn làm 1 màu trắng hoặc đen thôi). Còn ở ngoại cảnh thì bác nên dùng tele chụp cận cảnh lại. Có thể bác sẽ thất vọng vì trong lần chụp đầu tiên không đạt được kết quả như mong muốn, chụp con nít cần sự kiên nhẫn nhiều.
    Thêm 1 lưu ý nữa, khi chụp con nít thì cần chụp nhanh, khoảng 30 phút - 1 tiếng thôi, chụp lâu nhiều bé sẽ chán.
    Một số kinh nghiệm em rút ra khi chụp con em đấy ạ

Cám ơn các bác nhiều ạ.

À thêm nữa phần sét wb thì để như thế nào là đẹp nhất ạ? Nghe các bác bảo để k khoảng 4000-5000. Chắc chắn là chụp mình vẫn để raw, nhưng sét chuẩn thì hậu kỳ đỡ vất vả hơn.

p/s: các bác nào có góc chụp hay hay, nhìn độc đáo 1 chút gợi ý cho em với nhé

Con em 2 tuổi tròn, cũng có ý thức xíu khi chụp hình nên cũng dễ chụp, 1 tuổi thì kiếm đồ chơi cho bé chơi + mẹ bé ngồi cùng hô hào để bé thay đổi kiểu dáng, mình nằm nghiêng nằm ngửa ở ngoài mà tìm khoảnh khắc chụp thôi, khó cực, nhưng có hình đẹp thì vui cực, hì hì..

Trong flick em cũng chụp bé con em nhiều, hồi 1 tuổi thì em chưa có máy nên ko có hình lúc đó ạ
    [Facebook] [Flickr] [Website]

chỉ có một điều duy nhất là càng tự nhiên thì càng đẹp
    Canon6D, 24-70/2.8 L II

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng