Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Tokina AT-X AF 100 F2.8 PRO D Macro, hay nikon micro 60mm f2.8, 85mm f3.5

Tokina AT-X AF 100 F2.8 PRO D Macro, hay nikon micro 60mm f2.8, 85mm f3.5

Chào các bác.
    Em đang dùng máy cảm biến cúp nhỏ D7000, em cũng có sở thích chụp macro và đang phân vân giữa 3 lens có giá tương đương:
    1. Tokina AT-X AF 100 F2.8 PRO D Macro
    2. Nikon micro 60mm f2.8
    3. Nikon micro 85mm f3.5
    xin các bác cho em lời khuyên nên chọn lens nào ạ.

Bác nên cân nhắc là sẽ chụp gì. Tiêu cự 60 thì đòi hỏi máy phải dí sát mẫu mới được tỉ lệ 1:1 nên rất khó chụp côn trùng, bướm...
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Bác nên cân nhắc là sẽ chụp gì. Tiêu cự 60 thì đòi hỏi máy phải dí sát mẫu mới được tỉ lệ 1:1 nên rất khó chụp côn trùng, bướm...
    Em không chụp bướm hay côn trùng bác ạ, em chụp mẫu tĩnh vật, ví dụ như các bộ phận trên cơ thể người. Mà bác cho em hỏi thêm, ví dụ em muốn chụp toàn bộ quả tim (bằng nắm tay người lớn) mà trên đó cần quan sát những chi tiết nhỏ như dây thần kinh, mạch máu có đường kính khoảng 0,5mm thì có cần đến ống kính macro không?

Hình như bác đã có bài hỏi tương tự ở chỗ khác và đã được trả lời rõ ràng rồi mà bác. Có cần phải mở nhiều topic như vậy không?

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Hình như bác đã có bài hỏi tương tự ở chỗ khác và đã được trả lời rõ ràng rồi mà bác. Có cần phải mở nhiều topic như vậy không?
    Chào bác thuctien. Em là kts199 đây (xin lỗi vì em dùng máy tính khác mà quên mất mật khẩu của kts1999 nên đã xin đăng ký tên khác để trả lời bác ngay).
    Trước tiên em cảm ơn bác đã quan tâm và giải đáp em. Đúng là cùng câu hỏi này em đã hỏi ở topic khác nhưng chưa được thỏa mãn (có người bảo cần, có người bảo không cần, ở một diễn đàn khác thì bảo là không được vì mẫu vật (là quả tim) quá to để chụp macro). Vì thế em mới phân vân. Nếu có điều kiện thì mua lens về chụp thử rồi, không phải hỏi. Em không hiểu khi lên diễn đàn lập một topic mới thì mình sẽ được cái gì mà bác hỏi em như vậy. Nếu những gì em thắc mắc hay cần học hỏi mà đã được giải đáp thì em hỏi lại làm gì chứ?
    Dù sao em cũng rút kinh nghiệm và cám ơn bác đã trả lời.

Để bật lên chi tiết thì đó là thế mạnh của lens macro, càng đắt tiền thì càng hiệu quả cao (chi tiết, độ phân giải, màu sắc, contrast, chống flare,....---> ưu tiên chính hãng). Ai bảo không cần thì chắc chả chụp macro hoặc có chụp cũng chẳng tới đâu. Để phục vụ cho công việc, bác nên đầu tư một lần. Mắc nhất có thể mua đc mà giả ^.^
    Càng rộng càng sướng
    Càng dài càng phê.........

Quote Được gửi bởi kts2013 View Post
    Chào bác thuctien. Em là kts199 đây (xin lỗi vì em dùng máy tính khác mà quên mất mật khẩu của kts1999 nên đã xin đăng ký tên khác để trả lời bác ngay).
    Trước tiên em cảm ơn bác đã quan tâm và giải đáp em. Đúng là cùng câu hỏi này em đã hỏi ở topic khác nhưng chưa được thỏa mãn (có người bảo cần, có người bảo không cần, ở một diễn đàn khác thì bảo là không được vì mẫu vật (là quả tim) quá to để chụp macro). Vì thế em mới phân vân. Nếu có điều kiện thì mua lens về chụp thử rồi, không phải hỏi. Em không hiểu khi lên diễn đàn lập một topic mới thì mình sẽ được cái gì mà bác hỏi em như vậy. Nếu những gì em thắc mắc hay cần học hỏi mà đã được giải đáp thì em hỏi lại làm gì chứ?
    Dù sao em cũng rút kinh nghiệm và cám ơn bác đã trả lời.
    Theo như em biết thì diễn đàn có quy định là cùng một câu hỏi không nên mở nhiều topic để hỏi vì làm lãng chủ đề và tốn thêm tài nguyên, nếu bác chưa thỏa mãn thì có thể hỏi tiếp bên kia mà bác.
    Còn về câu hỏi của bac thì ý em như thế này:
    - Ưu điểm của ống macro là có thể chụp được tỉ lệ 1:1 hoặc hơn (tức là kích thước thật thế nào thì cho ra ảnh trên sensor có kích thước như vậy hoặc hơn). Với mấy quả tim nếu bác chụp tỉ lệ 1:1 thì sẽ không lấy được hết quả tim vì theo em biết quả tim nó to hơn sensor. Vì vậy bác không cần thiết phải sử dụng ống macro mà có thể sử dụng các ống tele để thay thế. Vả lại dùng ống macro dí gần thì DOF nó khác mỏng.
    - Ống macro có ưu điểm về độ nét. Tuy nhiên một số ống thông thường độ nét cũng rất khá.
    Nếu điều kiện đủ thì bác cứ mua ống macro chuyên dụng mà xài còn nếu cân nhắc thì có thể xài các ống thông thường để chụp. Với trường hợp chụp vật tĩnh như quả tim thì em đề xuất bác có thể lấy ống CZ 35 f2.4 giá tầm 1,5-2tr đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của bác luôn.
    Hy vọng bác sớm tìm ra đáp án cho mình.

Nếu có điều kiện bác nên lấy ống có tiêu cự dài từ 100 trở lên. Ống macro tiêu cự càng dài càng tốt, trong côn trùng thì ko làm cho chúng nó sợ mà bay, trong tĩnh vật thì ko che đi ánh sáng và tạo bóng trên vật mình muốn chụp. Bác muốn chụp vật to đùng như quả tim cứ lấy ống kit để khẩu 8-16 là nét từ đầu đến chân.

Cảm ơn bác thuctien và bác yeucanha. Như vậy em đã rõ. Thực sự câu này ban đầu em định hỏi về so sánh giữa ba ống trên và để quyết định nên chọn ống nào, thấy bác thuctien trả lời thì em hỏi lại câu hỏi cũ vì còn lăn tăn. Bây giờ thì em hiểu được tác dụng của lens macro và em nghĩ mẫu của em cũng không cần khảo sát các chi tiết nhỏ như mắt con ruồi nên có lẽ em chưa sắm lens macro. Em dùng ống kít hoặc ống 50mm 1,8 sẵn có, đồng thời tìm hiểu thêm ống CZ 35 f2.4.
    Cám ơn các bác.