Trang 17 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 715161718 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 161 đến 170 / 175

Chủ đề: Các thắc mắc cơ bản

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Tốt nhất là nên bán 2 con đó đi mua 1 con 5d3 cũ nếu lăn tăn về công nghệ
    Còn đo sáng thì nên hiểu về 4 đo loại số % trên frame nó ra sao, quen tay rồi thì đo cái k cũng thế, ko có thì chơi M mode cho feel
    Chỉ nên nhớ 1 điều là điểm AF của dòng 5 nó có chạy ra biên thì % vùng đo sáng nó vẫn tính ở giữa tâm đổ ra nếu ko lock AE
    thôi em xin bác, theo lời tư vấn của bác thì em dự sẽ còn những topic:
    1: làm sao chuyển lấy nét điểm sang zone của 5d3
    2: body 5d3 cầm không đã tay bằng 5d2 nhỉ
    3: 5d3 có phù hợp với lens 70-200 không
    4: 5d3 lấy nét có so sánh được với dòng 1d không
    5: mode M sao chụp ra nó tối hù nhỉ
    6: làm sao để chụp M mà sáng rõ như A nhỉ
    7: 5d3 nhiều điểm nét quá, làm sao để chuyển điểm nét nhanh nhất nhỉ
    8: sao 1 điểm lấy nét giữa của 5d3 sáng, mấy cái xung quanh cũng sáng theo, em cần lấy nét vào mắt thì mấy điểm xung quanh có làm focus sai không nhỉ, làm sao để tắt nó đi
    vân vân và vân vân

chính xác là như vậy, AF vào các điểm quá sáng và quá tối đều dễ bị out và đo sáng sai, mặc định thì Focus và đo sáng vào chiếc áo màu trắng làm cả bức hình tối lại (ở chế độ tự động). Bác chụp test rồi điều chỉnh bằng thanh đo sáng là ok
    Được sửa bởi lamphuoc lúc 01:43 PM ngày 02-03-2014

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Đo sáng không chính xác thì ... mời qua nhà bác ILO AC&T trong góc 6D mà mua cục AF assist beam nhen bác ) em nghĩ chắc bác ấy còn giữ đó )
    Cái đó chỉ trợ focus thôi bác Petettruong. Vấn đề bác Tom Jerry fan nêu ra cũng rất dễ hiểu vì máy Canon trước giờ sản xuất đều chỉ đo sáng màu xám 18%. Em giả sử là bác dùng đo sáng điểm (đo sáng trong vùng tròn giữa của viewfinder). Nếu bác đo sáng ở "các vật màu trắng" thì máy sẽ đưa ra giá trị đo sáng làm cho vật màu trắng sáng ấy tối đi trở về màu xám 18% và "cho ra kết quả thiếu sáng" còn "màu sẫm tối" thì máy sẽ đưa ra giá trị đo sáng để màu sẫm tối đó sáng lên để có màu xám 18%, kết quae là hình bị cháy sáng. Có nhiều cách giải quyết, dùng bù trừ EV, dùng máy đo sáng rời (chính xác nhất) hay có cách hay hơn nữa là mua máy Nikon vì máy Nikon đo sáng cho màu luôn.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    thôi em xin bác, theo lời tư vấn của bác thì em dự sẽ còn những topic:
    1: làm sao chuyển lấy nét điểm sang zone của 5d3
    2: body 5d3 cầm không đã tay bằng 5d2 nhỉ
    3: 5d3 có phù hợp với lens 70-200 không
    4: 5d3 lấy nét có so sánh được với dòng 1d không
    5: mode M sao chụp ra nó tối hù nhỉ
    6: làm sao để chụp M mà sáng rõ như A nhỉ
    7: 5d3 nhiều điểm nét quá, làm sao để chuyển điểm nét nhanh nhất nhỉ
    8: sao 1 điểm lấy nét giữa của 5d3 sáng, mấy cái xung quanh cũng sáng theo, em cần lấy nét vào mắt thì mấy điểm xung quanh có làm focus sai không nhỉ, làm sao để tắt nó đi
    vân vân và vân vân
    Hehe em trả lời đc hết ý mà
    Tùy lúc, có hứng em mới trả lời
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Có nên mua thân máy, ống cũ không có hộp không nhỉ?

Trước giờ dù hàng cũ hay mới thì em đều mua hàng có hộp, ở các tiệm máy ảnh TP em có nhiều chỗ bán nhiều thân máy, ống kính cũ rẻ lắm nhưng không có hộp (có tiệm bán 5D Mark II cũ như mới chụp 15000 shot giá có 26 triệu, hay 70-200mm f/2.8 cũ như mới giá có 17 triệu nhưng đều không có hộp), có nên mua không các anh chị nhỉ?

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post
    Trước giờ dù hàng cũ hay mới thì em đều mua hàng có hộp, ở các tiệm máy ảnh TP em có nhiều chỗ bán nhiều thân máy, ống kính cũ rẻ lắm nhưng không có hộp (có tiệm bán 5D Mark II cũ như mới chụp 15000 shot giá có 26 triệu, hay 70-200mm f/2.8 cũ như mới giá có 17 triệu nhưng đều không có hộp), có nên mua không các anh chị nhỉ?
    Có tiền thì mua...

Mua đồ cũ quan trọng là biết cách test đồ

Đồ cũ, hết bảo hành, fullbox không có nghĩa là sẽ không có lỗi lầm gì

Diễn đàn này đa số thành viên rất ngạo mạn, thấy ai mới tham gia chụp ảnh là họ thường khinh bỉ ,ra vẻ ta đây chứ ít khi bày lắm.

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post
    Diễn đàn này đa số thành viên rất ngạo mạn, thấy ai mới tham gia chụp ảnh là họ thường khinh bỉ ,ra vẻ ta đây chứ ít khi bày lắm.
    Mình nghĩ trước tiên bạn phải nâng cao khả năng tìm kiếm, vì mình thấy hầu hết những câu hỏi bạn đặt ra đều đã có thread đề cập trên diễn đàn rồi

VD vấn đề kiểm tra lens, body cũ, bạn có thể search google để tìm được thread phù hợp, nếu bạn không biết cách tìm thì mình gửi link luôn
    https://www.google.com.vn/search?q=s...m+tra+lens+cũ

VD bạn hỏi lens 85 F1.8, 40 F2.8 chụp toàn thân có nét hay không, lens này đã có sẵn thread riêng với vài trăm page ảnh + comment bình luận, chẳng lẽ bạn lại lười đến mức không có thời gian để ngồi xem lại mấy trăm page

Cho mình hỏi độ nét ở mức nào thì mới đáp ứng được nhu cầu của bạn
    Nếu bạn chụp toàn thân,muốn zoom mặt lên mà vẫn thấy nét thì xin lỗi, khó lắm. Bạn thử tính xem, kích thước khuôn mặt ở chụp bán thân và chụp toàn thân nó chênh nhau bao nhiêu mà bạn vẫn hi vọng chụp toàn thân mà vẫn nét mặt. Trừ phi bạn đổi sang Nikon D800, độ phân giải 36MB, thì chắc sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn

VD bạn hỏi 6D chụp ở ISO 10.000 có ổn hay không, mình thấy ở thread của 6D cũng đã post vài hình chụp ở ISO 10.000, thậm trí là ở mức 12.800. Nếu bạn nhìn nhưng hình đấy mà chư biết có ổn hay không thì thôi, mình cũng không biết phải nói gì nữa

VD bạn hỏi 5D Mark II chụp ở ISO 5.000 có ổn hay không, bạn có 5D Mark II rồi, chụp thử để cảm nhận thôi, sao phải post lên hỏi làm gì

Quote Được gửi bởi huy_a8 View Post
    Mình nghĩ trước tiên bạn phải nâng cao khả năng tìm kiếm, vì mình thấy hầu hết những câu hỏi bạn đặt ra đều đã có thread đề cập trên diễn đàn rồi

VD vấn đề kiểm tra lens, body cũ, bạn có thể search google để tìm được thread phù hợp, nếu bạn không biết cách tìm thì mình gửi link luôn
    https://www.google.com.vn/search?q=s...m+tra+lens+cũ

VD bạn hỏi lens 85 F1.8, 40 F2.8 chụp toàn thân có nét hay không, lens này đã có sẵn thread riêng với vài trăm page ảnh + comment bình luận, chẳng lẽ bạn lại lười đến mức không có thời gian để ngồi xem lại mấy trăm page

Cho mình hỏi độ nét ở mức nào thì mới đáp ứng được nhu cầu của bạn
    Nếu bạn chụp toàn thân,muốn zoom mặt lên mà vẫn thấy nét thì xin lỗi, khó lắm. Bạn thử tính xem, kích thước khuôn mặt ở chụp bán thân và chụp toàn thân nó chênh nhau bao nhiêu mà bạn vẫn hi vọng chụp toàn thân mà vẫn nét mặt. Trừ phi bạn đổi sang Nikon D800, độ phân giải 36MB, thì chắc sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn

VD bạn hỏi 6D chụp ở ISO 10.000 có ổn hay không, mình thấy ở thread của 6D cũng đã post vài hình chụp ở ISO 10.000, thậm trí là ở mức 12.800. Nếu bạn nhìn nhưng hình đấy mà chư biết có ổn hay không thì thôi, mình cũng không biết phải nói gì nữa

VD bạn hỏi 5D Mark II chụp ở ISO 5.000 có ổn hay không, bạn có 5D Mark II rồi, chụp thử để cảm nhận thôi, sao phải post lên hỏi làm gì
    nước đổ đầu vịt thôi bác ơi, lại có thớt: mua D800 thì có cần nâng cấp máy không, hay mua nikon thì có con nào tương tự 40 2.8 chẳng hạn..... mệt lắm

Trang 17 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 715161718 Cuối cùngCuối cùng