Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47

Chủ đề: Du lịch bụi Myanmar cùng Canon 6D + Sigma 35 và Fuji XE1

Red face Du lịch bụi Myanmar cùng Canon 6D + Sigma 35 và Fuji XE1

Trước đây sau khi được truyền cảm hứng bởi bạn Meoluoi, em đã xách gói đi Myanmar tham quan sẵn tiện trải nghiệm tiêu cự all in one 35mm một lần cho biết. Chuyến đi này kéo dài khoảng 7 ngày trải qua 5 địa điểm khác nhau, với lịch hành trình hơi khác với bạn Meoluoi, như đã nói ở trên, em quyết định chỉ mang theo lens Sigma 35 cho mình, nhằm mục đích khám phá nhiều thêm về tiêu cự 35 cho các mục đích như lanscape, đời thường, chân dung. Thêm vào đó là bộ kit XE1 + 18-55 +35 của bạn e. Tất cả đã được chuẩn bị kỹ cho cuộc hành trình, ngoại trừ viêc làm mất cuốn Lonely Planet, điều này có thể gây ra một số bất tiện.

Sau đây là lịch trình của em để các bác tiện theo dõi:

Yangon -> Mandalay -> Pye Oo Lwyn -> Hsipaw -> Bagan

Trong đó,

Yangon là thủ đô hiện tại của Myanmar, có ngôi chùa Shwedagon hơn 3000 năm tuổi.
    Mandalay là cố đô của Myanmar, nơi đây nổi tiếng vì còn giữ lại được cung điện và nhiều kiến trúc chùa, đền nổi tiếng cùng với cây cầu gỗ Ubin huyền thoại.
    Pye Oo Lwin là một nơi giống như Đà Lạt bên mình nhưng hoang sơ hơn, rất thú vị với các điểm như Botanic Garden, hang động chứa tượng Phật và công trình kiến trúc theo kiểu Anh, nơi đây cách Mandalay 100 km.
    Hsipaw là thủ phủ của người Shan, vốn là người dân tộc khác dân tộc Burma, ở đây mình có buổi trò chuyện khá thú vị với người cháu dâu của vị hoàng tử cuối cùng của người Shan, cùng với những tiệm ăn uống rất thú vị nhưng theo mình là không nên mất thời gian ở đây vì không có gì đặc biệt.
    Bagan: một trong những điểm must come trong mọi chuyến đi đến Myanmar với các chùa chiền, đền thờ từ thế kỷ thứ 3 đến thế kỷ thứ 13.

Công tác chuẩn bị:
    - Trước khi đi các bác nhớ chịu khó mua cuốn Lonely Planet Myanmar cho dễ đi nhé, kinh nghiệm xương máu của em.
    - Đừng quên mang ra 30USD đi đăng ký Visa -> tưởng đi Myanmar mà ko cần visa là coi như tèo luôn.

Ngày 1:

Trong lúc ngồi chờ làm vài tấm tại sân bay trong lúc chờ bay tới Yangon

Lên máy bay thấy trời xanh, mây trắng hơi bị thích

Myanmar hiện lên rồi, nhiều cây xanh thật

Đây là sân bay Myanmar, có vẻ rất hiện đại, hơi khác với suy nghĩ ban đầu của em (tưởng là rất cùi bắp )

Có một số lưu ý ở đây, mọi người nên đi đổi tiền USD sang Kyat tại sân bay sẽ tốt hơn rất nhiều so với việc đổi ở thị trường chợ đen hay xài tiền USD nhưng bạn phải cẩn thận bởi vì khi về nó chỉ cho đổi lại từ Kyat sang USD chỉ là 100USD trên 1 passport nha. Ai mà dư khoảng 1000USD là ngồi khóc luôn. Đặc biệt, là vụ này không ai báo cho mình biết đâu nhé.

Từ sân bay về khách sạn, e tốn khoảng 10000 Kyat tương đương với 10 USD (1USD = 980 Kyat), cái này thì hơi hố, đáng lẽ chỉ tốn khoảng 7000 Kyat thôi. Trải nghiệm đầu tiên, phải trả giá khi đến đây. Mà phải nói thêm là tất cả taxi đều là xe dù nên các bác khỏi phải tìm taxi hãng nhé, xe nào nhìn cũng thấy gớm, đi trên đường mà e cứ sợ nó sút 4 cái bánh ra

Lần đầu thấy cảnh đường phố Yangon, em thấy nó hơi bị giống tỉnh miền Tây của mình:

Nghỉ ngơi một chút, bọn e lên đường đến ngôi chùa Shwedagon, hơn 3000 năm tuổi.

Đi từ ngoài vào phải bỏ dép, nhìn bên ngoài đã khá ấn tượng, có cả thang máy đi lên nữa:

Được sửa bởi proCat lúc 11:20 AM ngày 27-09-2013

hay quá, tiếp đi bác
    D5200 + 35 1.8 + 85 1.8 + YN 560 II
    XT20 + 27 2.8

Em sẽ đi vào cuối năm, hóng hớt thêm tin tức của bác ^^

Khi lần đầu nhìn thấy ngôi chùa này, e đã bị choáng, vàng từ trên xuống dưới (vàng lá do người dân mua rồi đắp vào)

Những kiến trúc điêu khắc phải nói rất cầu kỳ, lúc này range 18-55 của ống kính Fuji phát huy tác dụng, tiêu cự 35 trở nên khá hạn chế

Đi vòng vòng xung quanh tìm hiểu, thấy nhiều bạn Myanmar đang làm công quả

Có một sư phụ đang ngồi thiền nữa

Có một điều mình phải khâm phục là tại sao những người dân ở đây thật sự rất kỳ công, có rất ít sự lặp đi lặp lại trong 1 vòng lớn tham quan, mỗi nơi là một vẻ đẹp khác nhau; phải chi mấy bác quan chức nhà mình siêng một nửa này thôi thì VN đỡ khổ

Đây là cảnh tắm tượng Phật, ở Myanmar tuỳ vào người đó sinh thứ mấy trong tuần thì sẽ được tượng trưng bởi 1 con linh vật, mọi người xúm lại đây để tưới nước lên tượng Phật, tượng thần, tượng linh thú của mình để cầu nguyện

Còn đây là con linh thú của e, con Guinea Pig

Đây là gian nhà e ấn tượng nhất, thật nguy nga và tráng lệ

Bậc đi cũng dát vàng, rất sướng chân

Cuối buổi chụp 1 tấm chân dung bằng 35 cho đỡ ghiền

Tối về e phải chạy trối chết để lên cho kịp xe đi Mandalay vào lúc 8 giờ tối, khúc cuối tưởng toi nguyên chuyến đi vì để quên máy ảnh tại nhà hàng gần chùa, may mà lấy kịp.

Phải nói xe buýt này quá là hiện đại, mặc dù là xe ghế ngồi; trên màn hình vừa có game, nhạc, phim để coi nữa

Coi xong bộ phim trên xe rồi ngủ luôn để dành sức đi chơi tiếp ngày thứ 2
    Được sửa bởi proCat lúc 11:01 AM ngày 20-09-2013

6d chụp hơi bị phê- em cũng co 6d nhưng chưa có dịp đi chơi xa để chụp :v

Bác nên mua thêm cái polarize filter gắn vào ạ. Như thế trời mây với các chi tiết có phản chiếu sẽ đẹp hơn ạ.
    Auto focus thì làm sao mà xóa phông được

còn ảnh kô bác,những tấm chụp đời thường, sinh hoạt người dân Myanmar .. ảnh đẹp lắm bác

Em cũng đã có cơ hội đi Myanmar rồi và rất thích đất nước cũng như con người ở đây.
    Em xin gửi ké vài góc ảnh đời thường ở Myanmar

Nikon D810 + Sigma 35 f1.4 Art

Hình đẹp quá ! Cám ơn bạn, thông tin hữu ích, nhất là vụ đổi tiền ở sân bay và xe taxi !

Bạn có hình xứ Bagan không ?

Tết ta này em sẽ đi myanmar , cám ơn bác về các thông tin hữu ích .
    Bác cho em hỏi : em đổi từ vnd sang usd , đến sân bay myanmar thì đổi tù usd sáng kyat ạ ?
    Em muốn được chân trần!
    Đi cùng trời cuối đất!
    Và một điều duy nhất!
    Tất nhiên là có anh!

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng