Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: [Lấy ý kiến] - Làm thế nào để kiểm tra hàng Pentax 2nd?

Cool [Lấy ý kiến] - Làm thế nào để kiểm tra hàng Pentax 2nd?

Chào các Pentaxian,

Hiện nay cộng đồng Pentaxian (Sắp thành Ricohian rồi ) ngày càng teo tóp, à quên, lớn mạnh thì nhu cầu mua hàng 2nd, 3rd, 4th... nôm na là hàng dùng rồi của anh chị em cũng tăng cao, do vậy, một số Pentaxian có đề nghị để giảm thiểu rủi ro, thời gian và công sức, có 1 số Pentaxian có thể đứng ra nhận... "check hàng" trước các giao dịch để đảm bảo hàng hoá không có vấn đề gì.

Định nghĩa & nguyên nhân vì sao có hàng second hand (2nd) & tùm lum hand (3rd, 4th...):

• Máy & len sau khi bóc hộp đều gọi là hàng second hand vì bất kể lý do gì!
    • Vừa mua xong, thấy ko hợp => Bán, đổi qua cái khác
    • Hàng mua của anh em khác => Nâng cấp, hoặc đổi qua máy khác
    • Hàng cũ mang về tinh chỉnh, làm sạch rồi bán lại cho anh em
    • Lâu lâu lục tủ tự nhiên rớt ra 1 cái len còn ngon choét => Bán kiếm tiền mua sữa cho con hoặc bữa nhậu cho FA
    • ... và nhiều lý do khác để hàng hoá trở thành 2nd!

Dù trong bất kỳ trường hợp nào thì việc hàng hoá vô tính bị lỗi hay thực sự bị lỗi là điều không mong muốn, tuy nhiên không phải lúc nào cả người bán lẫn người mua đều có khả năng nhận ra việc này. Từ đó dẫn đến nếu có sự cố xảy ra thì mất lòng nhau và có thể lôi nhau từ vnphoto lên cả fb để "phun sương nhả ngọc"!

Để hạn chế vấn đề này, mình mở Topic, hi vọng bà con góp ý về cách giúp đỡ các anh chị em khi mua bán hàng hoá liên quan đến Pentax, và lưu ý là chỉ áp dụng cho việc "thẩm định" và "kiểm tra" chất lượng hàng 2nd của Pentax.

Hiện có 1 số ý tưởng của các anh em Pentaxian như sau:

1 - Cá nhân anh chị em nào cảm thấy đủ trình độ sẽ tập trung thông tin ở 1 Topic theo Vùng miền thành phố... trước giao dịch anh chị em sẽ kiểm tra (free + cafe...) cho anh chị em khác, lưu lại thông tin series máy, len, flash...

• Ưu điểm là tốn ít chi phí
    • Nhược điểm: Có những lỗi anh chị em không thể kiểm tra chỉ bằng cách test thông thường vì không đủ tool và thời gian, ví dụ, lỗi stain sensor (K-5), lỗi gương lật chập liên tục (K-30, K-r), lỗi Zoom của Flash Pentax, lỗi không tương thích lens... và sau khi giao dịch thì lỗi mới xuất hiện, khiến cả 3 bên mất... lòng nhau!

2 - Anh chị em sẽ tập trung một số đầu mối thu gom hàng 2nd Pentax và gửi cho Tixiai miền Bắc & miền Nam để kiểm tra kỹ càng, sau đó giao trả máy lại cho người bán/mua.
    • Ưu điểm: Tixiai có thể đứng ra, một phần nào đó kiểm tra hàng đạt yêu cầu theo 2 dạng: 1 - Check free sơ bộ giống giải pháp ở trên. 2 - Tính phí kiểm tra hàng từ 200-300k gì đấy => Sau khi check xong thì các anh chị em trong danh sách sẽ gửi trả hàng lại cho các bác muốn mua và bán => Để đảm bảo điều nay thì sẽ lập danh sách cách anh chị em uy tín trong Pentaxian để khi nhận hàng sẽ không cuỗm hàng của anh chị em khác
    • Nhược điểm: Mất thời gian và tốn chi phí

3
    4
    5
    ...

Còn đây là FB của hội Pentax nhà ta: https://www.facebook.com/groups/pentaximagegroup/ cho anh chị em nào quen xài FB thay vì Vnphoto!

Anh chị em cho ý kiến nhé...
    Được sửa bởi forzet lúc 10:28 AM ngày 17-09-2013
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

M thấy cả 1 và 2 đều có ưu nhược riêng..tốt nhất là áp dụng cả 2.a e mua đồ thấy cái nào tiện thì dùng thôi...a e nào ngoài HN cần m có thể giúp trong khả năng của m...0982376499 Trung :D...nhưng nếu muốn check kỹ thì a e kỹ thuật của TXI là chuẩn nhất rồi :D...cá nhân m chỉ có chút kinh nghiệm và nhiệt tình thôi.
    Mong a e pentax ngày càng gắn kết và mua được đồ ưng ý.

Ví dụ cho 1 trường hợp ở Vũng Tàu cần mua hoặc check hàng hoặc bán chẳng hạn, Fz thường xuyên đi lại ở Vũng Tàu và HCM nên dễ dàng vận chuyển hàng hoá cho anh em, kiểm tra sơ bộ hoặc chi tiết thì mình sẽ đưa lên Tixiai, chi phí các bạn chịu.

Tất nhiên, kiểm tra kiểu này thì hàng hoá sẽ đảm bảo hơn nhưng sẽ mất thời gian hơn... trong khi mình biết là khi mua máy các anh chị em luôn muốn là có hàng ngay chứ ko thể "hoãn cái sự sung sướng" đó lại!
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

e có ý kiến là lập ra 1 tổ công tác với các thành viên nòng cốt là các Pentaxians kỳ cựu ở các địa phương, các bác sẽ đứng ra hỗ trợ kiểm tra thiết bị cho a e khi ở xa,
    ở SG có bang TCI - bang này nghe đâu mạnh lắm hii
    ở VT có bác Forzet nghe đâu cũng dữ dằn ko kém
    ở HN có bác Trung sờ mai, e cũng xin mạnh dạn tham gia vào đội
    ơ HP có bác Trường lee
    ...
    ...

Về việc mua bán 2nd hand, có nhiều yếu tố khách quan ảnh hửong đến giao dịch của 2 bên, có nhiều lỗi cả người bán thậm chí ko biết là có lỗi đến khi người mua 2nd sử dụng, có khi là 3rd, 4th mới phát hiện ra lỗi, đó là rủi ro ko tránh khỏi khi giao dịch hàng đã qua sử dụng. Tuy nhiên, với việc hỗ trợ kiểm tra thiết bị của các bác có kinh nghiệm sẽ góp phần làm giảm thiểu rủi ro ko đáng có, đồng thời người bán cũng cần có trách nhiệm với mặt hàng mình bán ra, tránh tình trạng biết là hàng có lỗi nhưng vẫn cố tình bán - với tâm lý hên xui thì lọt

Em mở hàng cái. bác nào ở SG ngó dùm em cái 17-70 với. Kết em này lắm giờ mới có người bán giá tốt :(

http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat&a...0mm-f-4-5-6-wr

Em ủng hộ 2 tay 3 chân luôn, các bác cứ tính phí trên % sản phẩm thì em nghĩ hợp lý thôi