Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 58

Chủ đề: Tư vấn tripod sử dụng cho Interior & Landscape Photography tầm ~500 $

1. Mình thật sự không rành lắm về chuyện chụp interior và architecture nên miễn ý kiến; nhưng mình tin là những ai chụp chuyên nghiệp về lãnh vực này thì họ dứt khoát phải đầu tư. Do vậy, TThach có thể giới thiệu những NAG trong hay ngoài nước có tên tuổi chút đỉnh mà TThach biết rỏ là dùng ống kính ultrawide thông thường để chụp interior và architecture rồi dùng PS nắn lại giúp mình và các bạn khác được biết thêm nhé.

2. Cả 3 tấm hình đều không có exif nên mình không thể biết được các thông số thế nào chưa kể khổ hình cũng không lớn nên khó có thể xem chính xác; nhưng với những gì mình thấy trên hình thì rỏ ràng là phơi sáng khá lâu.
    - Tấm thứ 1: không có ý kiến
    - Tấm thứ 2: hơi tối một chút nhưng thấy vẫn ok
    - Tấm thứ 3: tuyệt vời, cơ mà đứng trên cao phơi (theo lời TThach là có gió) đến hơn 3 phút mà mấy cái cây đứng yên (kể cả hoa lá cành...)...

3. Chủ trương của mình là "Make love - No war" cho nên cũng chả muốn ăn thua theo kiểu: Tôi đúng và ông sai. Mình cũng không theo xu hướng cực đoan theo kiểu "Đồ tôi sài là tốt nhất, đồ quý vị sài là đồ bỏ"; lại càng không theo kiểu "Hàng tôi giá rẻ nhưng chất lượng cao".
    Ví dụ: ông nào mà lớ ngớ phán theo kiểu "Quý vị chỉ tổ phí tiền, chơi âm thanh Hi-end với Hi ủng làm gì, mua cái loa Logitech 7.1 về cắm iPhone nghe phê lòi ra" với dân Hi-end thì họ chỉ biết cười thôi; hoặc theo kiểu: Mua con xe SHi nhập khẩu làm gì cho phí, đi con Wave tàu cũng tốt chán...
    Nhưng tựu trưng lại, tất cả chúng ta chỉ là CHƠI mà, mà CHƠI thì phải SƯỚNG (chơi mà không sướng chỉ tổ phí tiền )) (bác JD nói thế nên mình mượn lại... he...). Cho nên TThach cứ CHƠI và SƯỚNG với những gì mà TThach cho là đúng, mình tin rồi đến 1 ngày nào đó TThach sẽ tự vấn lại "sao mình lại nghĩ như thế nhỉ ..."
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Định góp chút ý kiến nhưng em thấy bác chủ đã có lựa chọn rồi nên thôi ạ. Sau này nếu bác muốn lên đời và lựa chọn tripod carbon thì chỉ có 2 hãng là Gitzo và RRS thôi. Về ball thì có RRS, Arca Swiss, Kirk.

Em xin góp ý là để các đường thẳng song song ở ngoài cũng song song trên ảnh thì phải nhờ đến Tilt chứ không phải Shift.
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Quote Được gửi bởi jumanji View Post
    Định góp chút ý kiến nhưng em thấy bác chủ đã có lựa chọn rồi nên thôi ạ. Sau này nếu bác muốn lên đời và lựa chọn tripod carbon thì chỉ có 2 hãng là Gitzo và RRS thôi. Về ball thì có RRS, Arca Swiss, Kirk.

Em xin góp ý là để các đường thẳng song song ở ngoài cũng song song trên ảnh thì phải nhờ đến Tilt chứ không phải Shift
    .

Bác góp ý mà lại góp ý sai, bác đã kiểm tra lại chưa?
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Em cũng không chơi chủ trương đúng sai. Còn bác thì em có tranh luận cũng như comment nhiều trên diễn đàn nên em biết bác rất ôn hòa và nhã nhẵn, phải mãi tới hôm nay mới tranh luận trực diện. Thực ra ngay từ đâu bác quote bài em, rồi bảo là suy nghĩ như em thì đến chịu. Trong khi bác thấy đấy, ở những điều kiện như em vừa nêu thì chắc chắn bác không hình dung được rằng, chỉ cần những thiết bị đủ dùng đã mang lại hiệu quả rất tốt. Bởi vì bác ngay từ đầu đã đầu tư tripod 400 500$ cho nên làm sao bác biết được cái 50$, 100$ hiệu quả, tác dụng ra sao.
    Còn vụ hi-end, ăn chơi phải sướng thì em biết rõ lắm rồi. Em có chơi headphone, chơi đến hi-end suốt một thời gian dài rồi lại tìm được hạnh phúc ở phân khúc medium

Exif của tấm ảnh phơi trên núi đây ạ
    Camera Canon EOS 5D
    Exposure 148
    Aperture f/5.6
    Focal Length 16 mm
    ISO Speed 100
    Exposure Bias 0 EV
    Mình đã từng đi qua những tripod và ballhead từ rẻ tiền đến hiện nay (Victory 3010B --> Manfrotto 190XProB --> Manfrotto 055XProB --> Manfrotto 055CXPro3 --> Gitzo GT2531) chứ không phải đi thẳng lên Gitzo. Chính vì đi từng nấc như vậy mình đã tốn kha khá tiền cho vụ đổi tripod này, cho nên mình chỉ mong góp kinh nghiệm thực tế khi chọn tripod cho các bạn đi sau đỡ phải tốn tiền học phí về tripod như mình. Điều mình rút ra được là NÊN ĐẦU TƯ 1 LẦN CHO TRIPOD VÀ BALLHEAD để khỏi lăn tăn đổi tới lui nữa (tất nhiên chỉ dành cho những ai nghiêm túc muốn chụp phong cảnh thật sự). Mình cũng đã từng nghĩ: Thôi, mua cái tripod này là tốt rồi, chụp có ra tiền đâu mà mua tripod xịn... và mình tin nhiều người khác cũng nghĩ như vậy; nhưng sau một thời gian sử dụng mình lại thấy nó có những điểm chưa tốt nên cần phải thay đổi để thoả mãn nhu cầu của mình. Mình đã từng biết rất nhiều người, ban đầu cũng không thích mua sắm những thiết bị đắt tiền lắm nhưng dần dần họ đã phải thay đổi vì thấy được rằng không thể có khái niệm "Ngon-Bổ-Rẻ" được.
    TThach cứ việc vui với những gì mình đang có, không sao cả, nó vẫn tốt trong suy nghĩ hiện nay của TThach mà.

P/S: Ngoài lề tí, TThach ở Hà Nội chắc biết đến James Duong (JD), ngày trước JD chắc bực mình với máy Canon thế nào đó, chuyển qua dùng Nikon, JD bảo vệ Nikon hết mực (có topic đến những gần trăm trang chỉ để tranh luận về Nikon và Canon do JD chủ xướng), kết quả là hiện nay JD sài... Canon 5D III.
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 09:18 PM ngày 18-09-2013

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    Phù, đã giao dịch với a xong, Vậy là khỏe cái đầu cho vụ tripod.Em cám ơn anh M nhiều lắm. Chờ hàng về thôi.
    Keke, chưa xong với anh Minh kia đâu, sắp tới thế nào cũng phải nâng cấp ballhead lên Markin nó mới chắc chắn, nên sẻ còn gặp lại anh Minh tiếp.

Đọc lại thấy cư xử của em cũng không cần thiết, có gì các bác cứ bỏ quá. Bác archiphan đã có sự lựa chọn của mình. Chúc các bác chơi ảnh vui khỏe nhé.

Thực ra em không thích cách bác ẩn dụ về sự hạn chế trong suy nghĩ của người khác một cách khéo léo như vậy. Một là bác đã có ý chê thì cứ nói thẳng chứ cần gì phải nói khéo. Hai là vâng em cũng xin nhận là có thể tương lai em nghĩ khác. Nhưng những gì em nói bây giờ không chỉ dựa vào chiêm nghiệm, mà là dựa vào việc phân tích các đặc điểm, hoạt động của tripod với đặc thù của nhánh nhiếp ảnh interior and landscape, và quan trọng nhất là em đều đã chứng mình một cách rất rõ ràng về những điều mình nói.

Bác không chỉ cho em thấy là em đã sai ở chỗ nào, chỉ nói khéo chê bai chuyện em hiểu biết còn hạn chế như thế là rất chụp mũ. Ừ thì có thể tương lai em dùng tới em sẽ thấy nó tốt hơn ở điểm này điểm kia, nhưng cho tới lúc đó những gì em nói bây giờ cũng đâu có sai. Nếu bác không có phân tích gì sâu sắc hơn hoặc chỉ ra cái sai lầm thì thôi, hà cứ phải chụp mũ em như vậy mất hay biết chừng nào.
    Cái sai của TThach là ... nghĩ khác mình... thế thôi.

Bác góp ý mà lại góp ý sai, bác đã kiểm tra lại chưa?
    Em sai ở đâu mong bác chỉ giúp?

Quote Được gửi bởi jumanji View Post
    Em sai ở đâu mong bác chỉ giúp?

Em chỉ em in đậm cho bác rồi đấy ạ. Bác bắt lỗi em mà bắt lỗi sai. Cái giúp cho lens TSE có thể nắn khử điểm tụ khi chụp kiến trúc được chính là cái shift. Còn cái tilt là cái làm trường ảnh chéo đi thay vì song song với mặt phẳng sensor. Em nói kĩ thế này đủ chưa?

Hì, thật ra em nghĩ bác mới sai ạ.
    Em không phải dân kiến trúc nên mong bác "chuyển hóa" từ chuyên ngành thành từ/câu khác dễ hiểu hơn chút. ""Nắn khử điểm tụ", hiểu là các đường thẳng đứng song song (cạnh của các toà nhà,...) phải song song với nhau, phỏng ạ? Để đảm bảo điều này thì mặt phẳng film/sensor phải song song với mặt phẳng focus. Mà muốn đảm bảo cái này thì phải nhờ đến cái Tilt, là cái làm mặt phẳng thấu kính (ta giả định cả hệ thấu kính của lens là một thấu kính hội tụ) không song song với thằng mặt phẳng film/sensor, mà xoay theo một góc nhất định theo trục ngang so với mặt phẳng film/sensor (axis tilt).
    Cái Shift mà bác nhắc đến, ở trên lens của DSLR/film 135/120... nó thật ra không phải hoàn toàn là Shift mà nó là tổng hợp của chuyển động ngang song song của mặt phẳng ống kính, gọi là Shift và chuyển động dọc, gọi là Rise/Fall. Shift có hệ quả là thay đổi bố cục của hình ảnh nhờ thay đổi vị trí rơi của Image Circle lên mặt phẳng film/sensor. Nó sẽ hỗ trợ cho ảnh chụp building của bác chụp ra ảnh "nắn khử điểm tụ", nhưng thực chất cái làm cho điểm tụ được nắn khử là Tilt.

Được chưa ạ?
    Em chỉ em in đậm cho bác rồi đấy ạ. Bác bắt lỗi em mà bắt lỗi sai. Cái giúp cho lens TSE có thể nắn khử điểm tụ khi chụp kiến trúc được chính là cái shift. Còn cái tilt là cái làm trường ảnh chéo đi thay vì song song với mặt phẳng sensor. Em nói kĩ thế này đủ chưa?

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng