Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 58 / 58

Chủ đề: Tư vấn tripod sử dụng cho Interior & Landscape Photography tầm ~500 $

@archi_phan: Sorry em trai nhé, tối qua bên Hàn Quốc báo là không giao tripod được do Tết Trung Thu (tiếng Anh nguyên bản là Korean Thanksgiving)

@TThach:
    1. Mình đã nói mình thật sự không biết nhiều về chụp interior và architecture cũng như nguyên lý hoạt động của các ống Tilt Shift.
    2. PS hiện nay với bản mới nhất là Creative Cloud thật sự là công cụ rất rất mạnh để xử lý hình ảnh nên mình hiểu là không có gì là không thể trên PS (ví dụ như trên PS CC có Shake Reduction được quảng cáo là thay thế luôn chức năng IS (trên ống Canon) // VR (trên ống Nikon) // OS (trên ống Sigma)....)
    3. Tuy nhiên, mình tin và vẫn bảo lưu quan điểm: NGƯỜI CHUYÊN NGHIỆP SẼ DÙNG ĐỒ CHUYÊN NGHIỆP KHI TÁC NGHIỆP.

Nhắc lại: Cách nghĩ của chúng ta khác nhau trong cùng 1 vấn đề
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Các cụ, các bác lạc đề hết rồi.

Trở lại chủ đề chính của bác archi_phan, em có ý kiến như sau: Em đồng tình với quan điểm của bác thuytram là chân máy và ballhead nên đầu tư thật tốt một lần, và điều này em cũng đã thực hiện với chính mình.

1. Tripod: Thật sự khuyên bác mua Gitzo để dùng cho đến khi… nhắm mắt xuôi tay. Em dự, bác chỉ cần dùng đến Series 3 là đủ. Em mua ở Hong Kong, tại www.tincheungcamera.com.hk hoặc bác cũng có thể mua tại bhphotovideo.com;

2. Ballhead (quan trọng hơn cả tripod): Bác nên mua 1 trong 2 loại sau: Arca Swiss và RRS (Really Right Stuff). Em dùng Arca Swiss monoball Z1 + flip lock quick release, mua ở bhphotovideo.com;

3. Plates: Em khuyên bác mua của Wimberley. Em đang dùng P5 cho body (Canon 6D) và P20 cho lens (70-200mm 2.8IS). Địa chỉ mua: tripodhead.com hoặc bhphotovideo.com (em mua ở tripodhead).

Cách mua hàng: Em mua bằng credit card sau đó gửi về địa chỉ của người quen bên Mỹ rồi nhờ mang về. Riêng tripod thì đến tận cửa hàng mua (cửa hàng nằm trên đường Hà Nội nhé). Một số địa chỉ uy tín khác là adorama.com hoặc buydig.com.

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    Sau khi xác định được nhu cầu chụp thì em đã bán tất cả các chân còn lại để nâng cấp lên tripod mới. Cụ thể là mua Manfrotto or Gitzo. Em đi chụp cùng các a bạn người Nhật thì họ sử dụng Man & Gitz rất nhiều. Có người sử dụng chân alu có người sử dụng chân carbon. Mỗi người có 1 suy nghĩ. E cũng đọc khá nhiều bài về tripod, của bác xmen. của các anh em review tripod cả tuần rồi nhưng vẫn lấn cấn khá nhiều về việc chọn tripod (cả chân, ball & plate). Vì tài chính có hạn nên cũng chỉ ráng đu tối đa 10tr. Em có vài câu hỏi xin được giải đáp ạ.
    1. với số tiền đó thì best (p/p) là bộ nào ạ.
    2. Carbon hay alu là lựa chọn tốt với 2 nhu cầu trên. chụp kiến trúc thì em ko ngại mang vác (di chuyển bằng oto) , nhưng khi đi chụp biển, núi thì lại ớn cân nặng.
    3. Các chân alu của gitzo chất lượng thế nào so với carbon của man ạ. chân carbon gitz thì khủng quá, hàng 2nd cũng ~10tr chưa ball và plate.
    4. Các trang web nước ngoài uy tín có thể mua hàng.Em có hỏi slab hay lê đức đều chờ ship dài cổ với các chân carbon. + tiền mua dùm..
    5.Ngoài 2 cái tên trên về tripod, em có thể tham khảo thêm hàng nào nữa ạ.(benro thì em đã sử dụng A550 + B1) Felsol thì xài chưa được 1 tuần đã trả do các nút vặn không khít. Còn slick thì nghe nói công nghệ nhật , nhưng làm ở thái .Chất lượng cũng hên xui.
    Em chân thành cảm ơn .
    Canon 6D, 35/1.4L, 70-200/2.8L IS
    Gitzo + Arca-Swiss

Với các bạn có khả năng tài chính cao thì đúng là nên mua tripod xịn luôn (như có bạn ví là mua luôn Landcruiser, nhỡ lúc cần offroad khỏi cần phải ra đầu phố mua xe khác). Còn những bạn như tôi, phải cân đối giữa mua cái này không mua cái khác thì chắc tripod thuộc loại ưu tiên cuối cùng. Với tiền đó có thể kiếm được lens, máy tốt hơn, hoặc hệ thống ánh sáng tốt hơn. Cuối cùng chắc ít người đi đâu cũng muốn vác theo tripod. Rất cám ơn bạn T đã góp ý rất đầy đủ và chi tiết về chủ đề này.
    Được sửa bởi vinhlulu lúc 12:28 PM ngày 21-09-2013

Here we go. 00:40 nhé các bác. Gió to cỡ này thì Gitzo may ra chịu đc.

Quote Được gửi bởi vinhlulu View Post
    Với các bạn có khả năng tài chính cao thì đúng là nên mua tripod xịn luôn (như có bạn ví là mua luôn Landcruiser, nhỡ lúc cần offroad khỏi cần phải ra đầu phố mua xe khác). Còn những bạn như tôi, phải cân đối giữa mua cái này không mua cái khác thì chắc tripod thuộc loại ưu tiên cuối cùng. Với tiền đó có thể kiếm được lens, máy tốt hơn, hoặc hệ thống ánh sáng tốt hơn. Cuối cùng chắc ít người đi đâu cũng muốn vác theo tripod. Rất cám ơn bạn T đã góp ý rất đầy đủ và chi tiết về chủ đề này.
    Đúng là còn tuỳ thuộc rất lớn vào nhu cầu của người sử dụng (ví dụ không thể khuyên người chuyên chụp chân dung mua tripod carbon được rồi filter Grad ND hay ND 7-8 stop được vì họ có dùng đến nó đâu, cũng như không thể khuyên dân chuyên chụp động vật hoang dã mua ống 16-35 vì họ rất ít dùng đến ống ultrawide...).
    Đối với dân chuyên tâm và có đam mê chụp phong cảnh thì có 3 món không thể thiếu đối với họ: Filter ND và Grad ND, Tripod và Ballhead, Dây bấm mềm và La bàn.
    Tất nhiên việc đầu tư nhiều tiền vào thiết bị không nghĩa là sẽ có ảnh đẹp, hay việc đầu tư ít tiền vào thiết bị sẽ làm ảnh mình xấu hơn ảnh người khác chụp. Thiết bị chỉ hỗ trợ một phần nào đó trong quá trình cho ra ảnh đẹp; thiết bị đắt tiền sẽ hỗ trợ rất nhiều so với thiết bị ít tiền trong cùng 1 điều kiện hay những điều kiện khó khăn. Mình nghĩ rằng tất cả chúng ta ai cũng đều mong ước sở hữu những thiết bị đắt tiền (chả ai không ham sài đồ xịn cả), nhưng vì nhiều lý do khách quan và chủ quan khác nhau (không có nhu cầu lắm, không có tiền nhiều,...) nên chúng ta không thể đạt được điều chúng ta mong muốn (dù trong lòng cũng có đôi khi thích đến nó hay thậm chí là cần dùng đến nó).

Sau 1 thời gian mua đổi, sử dụng, với số tiền eo hẹp, em cũng đã tạm hài lòng với tripod mình đang sử dụng. Em đã leo lên đến Q10 Markins. dưới sự lèo lái của anh Minh BW. . (Mua xong là đói cả tháng)
    Dưới đây là 1 số hình chụp . và so sánh với ball B2 cũ.
    Ưu điểm:
    - Cảm giác siết cực kỳ chắc chắn, chỉ xoay nhẹ là đầu ball đã nguyên vị trí, em sử dụng 5DII grip+ 70-200 mà không suy suyễn. ball B2 vẫn bị gục nhẹ nếu siết ko chặt. khả năng tháo mở B2 hơi khó khăn và đau tay.
    - Chắc chắn hơn Q3 1 chút , và yên tâm về mặt lâu dài. có chụp chim hay bắn chim . chơi đến 400 chắc vẫn ok.
    - Màu đỏ mới nhìn thì thấy nổi, nhưng nhìn lâu lại thấy quyến rũ. .
    - Nivo nước trên markin đạt độ chính xác rất cao, em đã chụp test độ méo thì gần như = 0 nếu hạt nước nằm ngay tâm. trong khi đó B2 lại bị sai số khá nhiều ở nivo.

Nhược so với ball B2 :

Vài hình chụp em nó trên chân slick 500DX.

Kích thước ball Q10 và B2 gần như tương tự nhau. Cổ plate Q10 to hơn B2.

Nivo trên Q10 đạt độ chính xác tuyệt đối.

Ball có vẻ hơi to hơn so với cổ 500DX. nhưng khả năng tương thích và độ vững chãi thì khá tốt.

Tổng thể

ps: Anh Minh: Khi em muốn chụp khung đứng mà vẫn muốn xài nivo thì chắc chỉ có mua L plate thôi phải ko anh. Hình như lại hao xèn. T.T. Mấy bữa nay xài chung với dây đeo carry speed thấy ổn lắm.

@archi_phan: Anh bán thiếu cho cái L Plate Universal DPL - 04 của Sunwayfoto cho

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    @archi_phan: Anh bán thiếu cho cái L Plate Universal DPL - 04 của Sunwayfoto cho
    Có điều kiện tốt thì chắc em sẽ mua hẳn Markins vì giá chênh lệch không bao nhiêu.Thanks anh minh đã nhiệt tình góp ý.:D. Tạm thời chắc em sẽ sử dụng nivo nước đứng cho khung hình đứng.

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456