Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 58

Chủ đề: Tư vấn tripod sử dụng cho Interior & Landscape Photography tầm ~500 $

Ha... từ tripod và ballhead chuyển qua "nắn khử điểm tụ" rồi...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Xoay vặn thò ra thụt vào mãi cũng mỏi, chuyển qua nắn bóp cho thư giãn bác ah )
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Quote Được gửi bởi jumanji View Post
    Hì, thật ra em nghĩ bác mới sai ạ.
    Em không phải dân kiến trúc nên mong bác "chuyển hóa" từ chuyên ngành thành từ/câu khác dễ hiểu hơn chút. ""Nắn khử điểm tụ", hiểu là các đường thẳng đứng song song (cạnh của các toà nhà,...) phải song song với nhau, phỏng ạ? Để đảm bảo điều này thì mặt phẳng film/sensor phải song song với mặt phẳng focus. Mà muốn đảm bảo cái này thì phải nhờ đến cái Tilt, là cái làm mặt phẳng thấu kính (ta giả định cả hệ thấu kính của lens là một thấu kính hội tụ) không song song với thằng mặt phẳng film/sensor, mà xoay theo một góc nhất định theo trục ngang so với mặt phẳng film/sensor (axis tilt).
    Cái Shift mà bác nhắc đến, ở trên lens của DSLR/film 135/120... nó thật ra không phải hoàn toàn là Shift mà nó là tổng hợp của chuyển động ngang song song của mặt phẳng ống kính, gọi là Shift và chuyển động dọc, gọi là Rise/Fall. Shift có hệ quả là thay đổi bố cục của hình ảnh nhờ thay đổi vị trí rơi của Image Circle lên mặt phẳng film/sensor. Nó sẽ hỗ trợ cho ảnh chụp building của bác chụp ra ảnh "nắn khử điểm tụ", nhưng thực chất cái làm cho điểm tụ được nắn khử là Tilt.

Được chưa ạ?

Bác nói sai hết cả. Không hiểu sao bác đã hiểu sai lại cứ nói chắc như đúng rồi thế ạ?

Đây là Tilt effect

Còn đây là Shift Effect
    Shift level = 0

Shift level = -8

Không hiểu bác đang cố chứng minh cái gì? Bác nên nhận thấy là mình đang nhầm lẫn một cách rất buồn cười, còn em vì đang phải giải thích cho bác mà làm loãng cái thread này ra.

PS: Vì bài viết bên dưới nên em phải edit bài này cho đỡ loãng? Bác không thấy xấu hổ sao ạ?
    Được sửa bởi TThach lúc 10:46 PM ngày 18-09-2013
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Em đã rất cố gắng, nhưng... :(
    Em xin hết và không có ý kiến ạ
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Tilt Shift dã man luôn... kéo thế này thì PS thua rồi...

Em đã rất cố gắng, nhưng... :(
    Em xin hết và không có ý kiến ạ
    :11::11::11::11::11::11::11::11::11::11::11::11::1 1::11:

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Tilt Shift dã man luôn... kéo thế này thì PS thua rồi...

Bác nhầm, PS kéo không thua tí nào. Chỉ là sau khi thao tác size ảnh sẽ bé hơn bằng khoảng 94 95 trở về 80 85% tùy độ nắn.

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Bác nhầm, PS kéo không thua tí nào. Chỉ là sau khi thao tác size ảnh sẽ bé hơn bằng khoảng 94 95 trở về 80 85% tùy độ nắn.
    Chắc mình cũng giống bác jumanji...

Vâng thế em xin thua ạ. Bác với bác jumanji cho rằng shift là tilt, còn tilt là shift. Vậy chắc manual lẫn các review trong nước ngoài nước bị nhầm hết rồi 2 bác ạ. Em cũng xin rạp mình trước 2 bác.

Định góp chút ý kiến nhưng em thấy bác chủ đã có lựa chọn rồi nên thôi ạ. Sau này nếu bác muốn lên đời và lựa chọn tripod carbon thì chỉ có 2 hãng là Gitzo và RRS thôi. Về ball thì có RRS, Arca Swiss, Kirk.

Em xin góp ý là để các đường thẳng song song ở ngoài cũng song song trên ảnh thì phải nhờ đến Tilt chứ không phải Shift.
    Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Vâng thế em xin thua ạ. Bác với bác jumanji cho rằng shift là tilt, còn tilt là shift. Vậy chắc manual lẫn các review trong nước ngoài nước bị nhầm hết rồi 2 bác ạ. Em cũng xin rạp mình trước 2 bác.

Em xin góp ý thêm là em cũng đồng ý với T . vì cũng có cầm và sử dụng qua TS thì rất ít khi em sử dụng đến Tilt và 100% em sử dụng đến shift để chỉnh bẻ cho 2 cạnh của công trình song song với cạnh ảnh. Tilt có tác dụng bẻ cong mặt phẳng focus . . Em ko có ảnh ở đây . Có 1 minh họa em lấy ví dụ (từ trên mạng).
    Đây là Shift.

Đây là Tilt

Tình hình là em lại bể sô với anh Minh vì kẹt trung thu ko thể lấy về dc tripod. Ôi số nó khổ, ko thể tập trung làm chuyện gì khác. Ặc ặc.

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng