Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Nâng cấp lens hay body để chất lượng ảnh tốt nhất?

Nâng cấp lens hay body để chất lượng ảnh tốt nhất?

Chào các bác,
    Em đang dùng body 60D + lens 85mm f1.8.

Em có băn khoăn 1 trong 2 lựa chọn sau:
    - Bán 85mm f1.8 và thêm tiền mua 35mm f1.4 L
    - Giữ 85mm f1.8, bán 60D và lên 5D mark II

Nhu cầu của em là dùng 1 lens duy nhất để chụp chân dung (trong nhà và đa số là ngoại cảnh). Tiêu chí quan trọng nhất là chất lượng ảnh (màu sắc, độ sắc nét...).

Em thì đang hướng đến việc gắn 35L vào crop mà cũng không biết lựa chọn này xóa phông tốt không nhỉ? Đa số mẫu thích chụp xóa phông, và thực sự em cũng thấy khá ấn tượng.

Nhờ các bác tư vấn dùm em.

Lens EF 50mm F/1.4 USM của em bữa nay em đem ra soi ống kính thật kỹ nhìn nghiêng thấy có mấy chấm tròn trắng ở rìa ống kính (không nhìn kỹ, nhìn qua thì không thấy gì), chẳng lẽ bị mốc rồi sao, lens này em mua mới, mới dùng được 3 tháng. Hay tại em dùng hộp chống ẩm không đủ sức chống ẩm.

Nếu em mua tủ chống ẩm cho công suất chống ẩm cao hơn thì có làm hết mấy cái chấm tròn trắng đó được không

Quote Được gửi bởi hms View Post
    Chào các bác,

Nhu cầu của em là dùng 1 lens duy nhất để chụp chân dung (trong nhà và đa số là ngoại cảnh). Tiêu chí quan trọng nhất là chất lượng ảnh (màu sắc, độ sắc nét...).

Em thì đang hướng đến việc gắn 35L vào crop mà cũng không biết lựa chọn này xóa phông tốt không nhỉ? Đa số mẫu thích chụp xóa phông, và thực sự em cũng thấy khá ấn tượng.

Nâng body đi bác ạ, full frame hơn crop nhiều lắm.. Còn bác thích máy nào full frame thì lại bàn sau.

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post
    Lens EF 50mm F/1.4 USM của em bữa nay em đem ra soi ống kính thật kỹ nhìn nghiêng thấy có mấy chấm tròn trắng ở rìa ống kính (không nhìn kỹ, nhìn qua thì không thấy gì), chẳng lẽ bị mốc rồi sao, lens này em mua mới, mới dùng được 3 tháng. Hay tại em dùng hộp chống ẩm không đủ sức chống ẩm.

Nếu em mua tủ chống ẩm cho công suất chống ẩm cao hơn thì có làm hết mấy cái chấm tròn trắng đó được không
    Hộp chống ẩm em toàn để ngưỡng 30-50%, có thể đấy là bụi bác ạ, bác thử thổi bằng bóng hơi xem có hết ko nhé, tuyệt đối ko thổi bằng mồm nhé. Mà bác hạn chế xem lens thôi, lúc bác xem thì bụi cũng có thể vào đấy. Lens của em thì chỉ có khi nào em chuẩn bị bán thì em mới xem em nó có bị bụi ko để rao thôi ạ. Độ ẩm thấp quá sẽ làm các linh kiện cao su khô lại đấy bác ạ. Ẩm quá và khô quá đều ko tốt cho body và len

Chào các bác,

Lens 35L là 1 trong 3 lens chân dung huyền thoại của Canon. Tuy nhiên nó phát huy hết sức mạnh khi đi với FF hơn là Crop. Nếu gắn trên Crop thì cho bạn góc chụp tương đương 56mm trên FF, cũng xóa phông. Nhưng tiêu cự này chưa phải là tiêu cự chuyên cho chân dung. Thế nên mình khuyên bạn đầu tư cho FF trước. Giữ lại 85mm dùng trên Ff, sau có đk thì nâng cấp lens.
    Về FF thì nếu bạn có khả năng lên 5D II thì mình khuyên bạn nên chọn 6D. Có rất nhiều ý kiến so sánh chê bai hơn thua giữa 6D và 5D II. Nhưng theo ý kiến cá nhân mình, nếu bạn cần 1 chiếc máy ảnh để va đập, thử đồ bền, cứng cáp thì nên chọn 5DII vì khoản này nó ăn đứt 6D. Còn nếu muốn 1 chiếc máy công nghệ mới, nhiều tính năng hiện đại thì 6D. Bạn có thể so sánh theo kiểu: chọn mua 1 chiếc AB thái đời đầu và 1 chiếc AB FI Việt Nam 2013 với nhiều tính năng hiện đại.
    Chụp 85mm với FF một thời gian nếu có đk thì đổi lên 135L trước nếu bạn ít chụp trong nhà. 35l sẽ tiếp sau đó là hợp lý.

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post

Bảo vệ thiết bị nhiếp ảnh ko nhất thiết phải là tủ chống ẩm đắt tiền (trừ khi tiền ko là vấn đề với bạn). Phương án dùng hộp Super Lock kèm hạt hút ẩm cũng rất hiệu quả và chưa ai phàn nàn gì. Để kiểm soát xem ẩm độ có đạt không thì bạn nên mua 1 chiếc ẩm kế đặt vào. Độ ẩm từ 30 - 50% là lý tưởng. Thấp hơn sẽ làm khô dầu trong hệ thống zoom và khẩu độ ống kính, hoặc làm bong tróc cao su của máy và lens.
    Về vấn đề chiếc lens của bạn. Bạn xem kỹ xem đó là bụi hay mốc, nếu nó ko quá ảnh hưởng thì chấp nhận sống chung với nó. Hoặc có thể mang lên LBM cho họ làm vệ sinh.

Cám ơn các bác,
    Em chỉ nâng cấp đợt này thôi. Sau đó sẽ dùng mãi luôn, không có nhu cầu cũng như điều kiện để nâng cấp lên nữa. Nên các bác vui lòng so sánh dùm em chất ảnh giữa 2 lựa chọn này ạ.

Cám ơn các bác,
    Em chỉ nâng cấp đợt này thôi. Sau đó sẽ dùng mãi luôn, không có nhu cầu cũng như điều kiện để nâng cấp lên nữa. Nên các bác vui lòng so sánh dùm em chất ảnh giữa 2 lựa chọn này ạ.
    nói thật chứ hầu như ai cũng từng nói giống bạn
    chỉ nâng cấp 1 lần , nhưng rồi " đam mê" xô đẩy cũng tiếp tục đau khổ thôi
    -----
    như bạn nói " nếu chỉ nâng cấp 1 lần" và " chỉ chụp chân dung"
    thì bán fix85
    Mua 70-200 f2.8 no IS
    -----
    sau này có nâng cấp tiếp thì update body

Chắc vậy, nhưng sẽ rất rất lâu nữa.
    70-200 lắp trên crop thì chỉ chụp được ngoại cảnh, mình vẫn muốn chụp chân dung trong nhà và một ít đời thường nên có lẽ chỉ có 1 trong 2 lựa chọn trên thôi.

Em đqng quan tâm 85 1.8 nếu bác lên đời nhượng lại em

Chưa chắc chắn nhưng nếu lên 35L thì mình sẽ bán 85mm f1.8 99,9% + filter + hood
    Hàng LBM, bảo hành đến tháng 3/2015
    Giá ra đi là: 8tr

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng