Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Làm sao để biết smartphone của mình bị cài phần mềm gián điệp?

Làm sao để biết smartphone của mình bị cài phần mềm gián điệp?

Em chả biết hỏi ai, hy vọng trong này bác nào biết giúp em.
    Cái điện thoại của em (IP 5) gần đây cứ thỉnh thoảng lại tự nhiên nóng lên, mặc dù em chả dùng gì, màn hình vẫn đen thui (vì em để ngay trong túi quần nên nóng là em biết liền). Em thậm chí còn tắt hết cả các ctrinh đang chạy dở (bằng cách nhấn double phím Home, rồi xóa sạch những thằng đang chạy).
    Song song với đó thì một vài thông tin em muốn chia sẻ một cách có kiểm soát, lại có vẻ như bị lộ ra ngoài.
    Em đang nghi cái handy của em bị cài phần mềm gì đó.
    Restore lại Setting ban đầu liệu có hết ko các bác. Trong máy em nhiều thứ quan trọng nên em cũng ko muốn reset lại kiểu như thế. Mà backup dữ liệu lên icloud thì liệu cái phần mềm đó có lên theo ko, rồi reset xong tải lại nó lại về theo thì cũng quá tội.
    Bác nào biết tư vấn em cái.

Bạn có đưa phone cho ai cầm coi/vọc thử không?

Ví dụ sau:
    Có những app khi cài share bạn bè với nhau qua GPS. Mọi người trong nhóm có thể lên bản dồ và thấy mọi người trong nhóm đang ở đâu trên bản đồ.
    Nếu anh bạn có ý không tốt, mượn máy của bạn và dòwnload và cài cái app đó vào. Vì máy của bạn nên app cho là bạn muốn share tin tức với các bạn khác. Mọi người thấy nhau. Nhưng anh bạn ác ý xoá cái icon của app đó. Bạn không hề biết là app đó có trong phone và đang chạy và chia sẻ dịnh vị (GPS) của máy với các bạn khác (trong đó có anh bạn ác ôn kia). Thế là bạn đi đâu nó củng biết.

Tôi về VN gặp đứa cháu nó than phiền với tôi là nó đi đâu bạn nó cùng biết đầy đủ đường đi nước bước. Tôi chì nó vào uninstall cái app là xong.

Đây chỉ là một thí dụ thôi, tôi không nói là máy bạn bị như thế, nhưng hảy cẩn thận đừng bao giờ đưa bạn mượn phone mà không biết nó làm gì trong đó.

PS. Nếu ai muốn biết người yêu hay gấu nhà đi đâu v.v. thỉ tôi không hề khuyến khích bạn dùng cái app này.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 06:06 AM ngày 14-09-2013
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Em chả biết hỏi ai, hy vọng trong này bác nào biết giúp em.
    Cái điện thoại của em (IP 5) gần đây cứ thỉnh thoảng lại tự nhiên nóng lên, mặc dù em chả dùng gì, màn hình vẫn đen thui (vì em để ngay trong túi quần nên nóng là em biết liền). Em thậm chí còn tắt hết cả các ctrinh đang chạy dở (bằng cách nhấn double phím Home, rồi xóa sạch những thằng đang chạy).
    Song song với đó thì một vài thông tin em muốn chia sẻ một cách có kiểm soát, lại có vẻ như bị lộ ra ngoài.
    Em đang nghi cái handy của em bị cài phần mềm gì đó.
    Restore lại Setting ban đầu liệu có hết ko các bác. Trong máy em nhiều thứ quan trọng nên em cũng ko muốn reset lại kiểu như thế. Mà backup dữ liệu lên icloud thì liệu cái phần mềm đó có lên theo ko, rồi reset xong tải lại nó lại về theo thì cũng quá tội.
    Bác nào biết tư vấn em cái.
    Đã có người nhờ em order phần mềm này.
    Bác vào xem thử có nó trong kho ứng dụng của bác không.

http://www.hellospy.com/homepage.aspx?lang=en-US

Nếu máy bác đã JB thì gài thêm tweak có tên là Firewall IP thì mọi thông tin ra vào máy theo đường wifi nó đều bắt được và hiện lên cho bác xem để Allow/Deny.
    Nếu có thông tin nào nhạy cảm bị chuyển ra ngoài âm thầm thì bác sẽ biết được ngay.

Cái phone của em thì bị nhiều người mượn gọi (vì ko mất tiền) ạ. Thế mới chết.
    Em cũng đã tìm hiểu các app đã cài trong máy, cũng ko có cái app nào lạ cả. Máy em mua mới và toàn app em tự cài, em biết. Có điều cũng dễ hiểu là nếu đã là spyware thì chả bao giờ nó hiện ra khơi khơi thế cả.

Điều khiến em nghi ngờ là trc đây để standby thì pin nó hụt cũng chậm, nhưng giờ sau mỗi lần nóng lên như thế (em đoán là spyware đấy nó tìm cách chuyển thông tin đã thu thập đc đi đâu đó) thì nó hao pin rất nhanh, chắc là tại tỏa nhiệt nhiều quá :-) Hôm qua em vừa để ý trc đấy nó con tầm 30%, nóng một lúc (tầm vài phút) xong là còn có 12%. Cũng đành là máy em dùng hơi cũ rồi, pin có thể cũng hơi chai, nhưng hao pin như vậy là quá nhiều. Và Em đang để ý xem nó có theo quy luật gì ko ạ.

Em muốn hỏi các bác là liệu có cách nào để truy đc ra các app ẩn như vậy ko ạ (kiểu như scan virus máy tính ý ạ), hoặc nếu em backup dữ liệu ra computer hay icloud xong reset lại ip thì có hết ko nhỉ.

Quote Được gửi bởi chummy View Post
    Nếu máy bác đã JB thì gài thêm tweak có tên là Firewall IP thì mọi thông tin ra vào máy theo đường wifi nó đều bắt được và hiện lên cho bác xem để Allow/Deny.
    Nếu có thông tin nào nhạy cảm bị chuyển ra ngoài âm thầm thì bác sẽ biết được ngay.
    Máy em chưa JB bác ạ. Có cái ctr nào khác ko bác gơi ý cho em cái. Tks bác

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Cái phone của em thì bị nhiều người mượn gọi (vì ko mất tiền) ạ. Thế mới chết.
    Em cũng đã tìm hiểu các app đã cài trong máy, cũng ko có cái app nào lạ cả. Máy em mua mới và toàn app em tự cài, em biết. Có điều cũng dễ hiểu là nếu đã là spyware thì chả bao giờ nó hiện ra khơi khơi thế cả.

Điều khiến em nghi ngờ là trc đây để standby thì pin nó hụt cũng chậm, nhưng giờ sau mỗi lần nóng lên như thế (em đoán là spyware đấy nó tìm cách chuyển thông tin đã thu thập đc đi đâu đó) thì nó hao pin rất nhanh, chắc là tại tỏa nhiệt nhiều quá :-) Hôm qua em vừa để ý trc đấy nó con tầm 30%, nóng một lúc (tầm vài phút) xong là còn có 12%. Cũng đành là máy em dùng hơi cũ rồi, pin có thể cũng hơi chai, nhưng hao pin như vậy là quá nhiều. Và Em đang để ý xem nó có theo quy luật gì ko ạ.

Em muốn hỏi các bác là liệu có cách nào để truy đc ra các app ẩn như vậy ko ạ (kiểu như scan virus máy tính ý ạ), hoặc nếu em backup dữ liệu ra computer hay icloud xong reset lại ip thì có hết ko nhỉ.
    Nếu máy bác chưa jb thì làm gì cũng hạn chế hết nên em nghĩ ko ai cài đc spy ware kiểu ẩn vậy đâu ạ. Có thể máy bác bị gì đó về phần cứng hoặc phần mềm. Tốt nhất như bác nói backup hết dữ liệu ra rồi restore lại hy vọng sẽ hết.
    Goodluck

Vâng hôm nay em đã restore lại toàn bộ về tình trạng ban đầu. Tiện thể gỡ sạch gần như toàn bộ các apps trước đó tự cài.
    Xong thì cái phím chỉnh volume +- ở sườn trái lại tịt. Chả hiểu kiểu gì. Em nghĩ là máy của em có vấn đề.
    Nó vẫn còn bảo hành (vì em mua tại chính hãng Apple chưa được 1 năm) nên lúc nào có thời gian em sẽ gửi đi bảo hành xem sao ạ.
    Tks các bác.

Bạn chủ

1. Mấy hôm vừa rồi mình bận nên không vào forum không tham gia vào topic này. Cho dù bạn sẽ mang máy của bạn lên Apple bảo hành thì mình vẫn có thông tin cho các bạn khác. Mình không phải là người sử dụng Apple bình thường như mọi người mà mình có khả năng lập trình cho nó cho nên về software của nó mình hiểu. Nói ra không phải để dùng topic khoe với các bạn mà để cho bạn nào đọc mà chưa biết mình thì thấy được điều mình nói bên dưới có nên tin hay không.

2. Nếu như iphone của Apple mà không có jailbreak thì không bao giờ có ai có thể download app nào vào trong máy đó mà nó hoạt động như spyware. Tất cả app đều phải trải qua quá trình duyệt xét rất khó khăn mới lên được Apple store và những ai mà cho thông tin xuất ra bên ngoài mà không thông báo ngay từ đầu cho người sử dụng biết là dùng thông tin đó để làm gì và được sự cho phép của người sử dụng thì mấy app đó rớt từ vòng gửi xe đạp. Những ai mà nộp app cho Apple duyệt thì mới hiểu được sự khó khăn của Apple và chính vì thế Apple nó khác với Google Play store là app của nó rất an toàn.

3. Chuyện mà bạn chủ topic nói lưng máy bị nóng theo kinh nghiệm mình biết rất có thể là do lỗi phần cứng không liên quan gì đến app chạy trong máy hoặc pin, cho dù có hao pin dưới 24 giờ thì máy vẫn không thể nóng được. Cái này phải mang lên Apple cho nó xem. Ở nước ngoài, Apple phục vụ rất xuất sắc trong trường hợp còn bảo hành hầu như nó cho lại máy mới chứ nó không sửa.

4. Về việc thông tin message bị lộ. Mình dùng iphone lâu lắm rồi từ thời 3gs chỉ mới ra nhưng mãi cho đến vài tuần gần đây có sự kiện mình mới biết điều mình nói bên dưới. Nay mình gửi lại cho toàn bộ các bạn nào trong forum chưa biết.

5. Apple nó cho dùng imessage free (sms free) giữa các máy nhưng nó lại bỏ thông tin đó backup trên icloud. Cái này có lợi mà có hại. Cái hại là nếu bạn dùng apple ID log vào iphone, ipad và máy mac cùng một lúc thì thông tin gì bạn đánh trên message iphone những cái kia nó sẽ có một copy.

6. Đây là chuyện có thật mình không lên forum chém gió. Một khách hàng của luật sư bạn mình lên gặp luật sư giải quyết ly dị. Anh ta không biết điều mình nói ở trên, dùng chung apple ID cho iphone và ipad. Vợ giữ ipad để dùng. Anh ta hẹn hò chat chuyện "người lớn" với một cô gái khác. Anh ta không biết là những lời họ trao đổi trên iphone có copy trên ipad người vợ đọc được tình cờ. Người vợ này rất thương chồng, không la mắng chồng đâu. Rất nhẹ nhàng đi ra gặp luật sư giải quyết ly dị.

7. Chuyện động trời vậy Apple nó set up như thế mà chỉ mới mấy tuần rồi mình mới biết. Nên mình muốn nhắc nhở cho ai có message gì mà không muốn cho người nhà biết thì đừng có chơi icloud. Tắt nó hoàn toàn hoặc là mỗi máy phải cho dùng apple ID riêng. Có chức năng trong settings tắt imessage này hoàn toàn nghĩa là bạn phải trả tiền cho sms nhưng mà thà như vậy còn hơi free. Mình gọi là free cái này nhưng mà tốn cái khác gấp bao nhiêu lần.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Tks các bác, đặc biệt là bác Nikonian lúc nào cũng rất nhiệt tình với các gà công nghệ như em.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng