Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Bị mất ảnh khi chép vào ổ cứng di động và còn lại những file không hiểu là gì

Bị mất ảnh khi chép vào ổ cứng di động và còn lại những file không hiểu là gì

Chưa bao giờ bị tình trạng này nên post hỏi thử các bác xem có ai từng bị thì chỉ giúp:
    Em chụp đầy thẻ nhớ SD ( khoảng 7,8Gb) nên muốn chép sao lưu lại vào ổ cứng di động.
    Em dùng máy tính của ks, cắm cả 2 thiết bị vào máy, sau đó cut ảnh từ SD và chép thẳng vào ổ cứng di động, không qua trung gian là HDD của PC.
    Thời gian chép hơn 15p nên em tab qua xem web, sau 1 lúc quay lại thấy xong nên rút hết thiết bị bỏ túi về.
    Khi về nhà mở ổ cứng di động ra xem thì chỉ có khoảng mấy chục tấm hình đầu tiên với tổng dung lượng hơn 1Gb, còn lại hơn 6Gb hình không có
    Em mở thẻ SD ra xem và thấy toàn bộ các file còn lại vẫn nằm trong thẻ, nhưng nó không phải là file .jpg nữa, mà là file .exe ( vẫn mang tên file ảnh như cũ) và dung lượng chỉ còn khoảng 350kb/tấm, thẻ SD hiện vẫn trống hơn 6Gb
    Vậy các file hình đã đi đâu, vì sao trên thẻ lại còn những file kỳ lạ như vậy? Có cách nào tìm lại số hình đã mất không?
    Bác nào gặp trường hợp này hay biết nơi có thể khôi phục thì chỉ giúp, em không dùng các chương trình cứu dữ liệu vì sợ có thể làm mất ảnh bên trong thẻ luôn ( nếu vẫn còn trong thẻ)
    Xin cảm ơn các bác

Quote Được gửi bởi kamelot View Post
    Chưa bao giờ bị tình trạng này nên post hỏi thử các bác xem có ai từng bị thì chỉ giúp:
    Em chụp đầy thẻ nhớ SD ( khoảng 7,8Gb) nên muốn chép sao lưu lại vào ổ cứng di động.
    Em dùng máy tính của ks, cắm cả 2 thiết bị vào máy, sau đó cut ảnh từ SD và chép thẳng vào ổ cứng di động, không qua trung gian là HDD của PC.
    Thời gian chép hơn 15p nên em tab qua xem web, sau 1 lúc quay lại thấy xong nên rút hết thiết bị bỏ túi về.
    Khi về nhà mở ổ cứng di động ra xem thì chỉ có khoảng mấy chục tấm hình đầu tiên với tổng dung lượng hơn 1Gb, còn lại hơn 6Gb hình không có
    Em mở thẻ SD ra xem và thấy toàn bộ các file còn lại vẫn nằm trong thẻ, nhưng nó không phải là file .jpg nữa, mà là file .exe ( vẫn mang tên file ảnh như cũ) và dung lượng chỉ còn khoảng 350kb/tấm, thẻ SD hiện vẫn trống hơn 6Gb
    Vậy các file hình đã đi đâu, vì sao trên thẻ lại còn những file kỳ lạ như vậy? Có cách nào tìm lại số hình đã mất không?
    Bác nào gặp trường hợp này hay biết nơi có thể khôi phục thì chỉ giúp, em không dùng các chương trình cứu dữ liệu vì sợ có thể làm mất ảnh bên trong thẻ luôn ( nếu vẫn còn trong thẻ)
    Xin cảm ơn các bác
    Nhiều khả năng là virus chiếm đầy trong thẻ SD rồi
    Chúc Bình An
    FaceBook

Format xong recor lại em
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Vì bác dùng PC công cộng nên khả năng dính virus là rất cao. Đúng ra bác nên copy vào HDD trước, sau khi kiểm tra file đã đầy đủ rồi hãy xóa trên thẻ thì sẽ an toàn hơn là cut.

Bác cứ yên tâm làm như bác Maycatang đã nói, miễn bác không tiếp tục chụp đè lên thì không có gì phải lo cả.

Chúc bác sớm giải quyết được sự cố.

cảm ơn 2 bác, em cũng hy vọng là bị virus thẻ nhớ thì vẫn còn hy vọng khôi phục... chứ không phải bị mất ảnh từ bộ nhớ đệm của PC

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Vì bác dùng PC công cộng nên khả năng dính virus là rất cao. Đúng ra bác nên copy vào HDD trước, sau khi kiểm tra file đã đầy đủ rồi hãy xóa trên thẻ thì sẽ an toàn hơn là cut.

Bác cứ yên tâm làm như bác Maycatang đã nói, miễn bác không tiếp tục chụp đè lên thì không có gì phải lo cả.

Chúc bác sớm giải quyết được sự cố.
    Vì đợt này lười mang laptop theo nặng nên mới mang HDD di động bác ạ...

Nếu thẻ còn đọc được thì khả năng recovery lại là 99,9%.
    Nếu không cần gấp hôm nào maycatang giúp cho
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

100% virus

- Nếu virus thuộc loại ác: nó sẽ xóa hết file ảnh và thay bằng các file exe cùng tên (chỉ khác đuôi là exe), người dùng ko biết lại click vào file này và cứ thế nó tiếp tục lây lan (do rất nhiều máy ẩn đuôi file nên người dùng cứ tưởng là file ảnh bình thường)
    - Nếu virus thuộc loại hiền: nó sẽ hidden mấy cái file ảnh và copy vào 1 thư mục cũng hidden nốt. Và các file exe cũng được tạo ra như trên.

Cách xử lý:
    - Bác tuyệt đối ko click chạy file exe
    - Bác vào Windows explorer > Folder Options > View > chọn:
    Show hidden file & folders
    Bỏ check hide extensions for known file types
    Bỏ check hide protected system files

Bác mở thẻ nhớ ra, xem có thấy thư mục ảnh đã bị ẩn đi không. Nếu có thì copy lại vào HD, click phải vào thư mục > properties > bỏ hết các attributes hidden. Sau đó format thẻ nhớ để xóa đi các file virus.

Nếu thực hiện như trên những vẫn ko thấy các file ảnh bị ẩn thì có nghĩa virus đã xóa đi các file này. Cách phục hồi là bác phải dùng các software file recovery (có rất nhiều). Tạm thời đừng xóa đi các file exe mà vẫn để cho software phục hồi quét lại thẻ nhớ. Sau khi phục hồi thành công thì format lại thẻ nhớ để xóa đi các file virus.

Chúc bác may mắn.

Quote Được gửi bởi kamelot View Post
    Đọc kỹ đoạn này của bác thì xác định là virus đã xóa đi các file ảnh của bác rồi nên mới còn trống hơn 6GB.
    Nếu dùng software recovery thành công thì có thể bác sẽ lấy lại được hơn 6GB hình đó chứ không thể lấy lại hết (7.8GB) vì hơn 1GB đã dành để chứa mấy file virus.

Thực ra cũng đơn giản thôi các bác ạ.
    Virus không xóa file, mà nó làm ẩn đi toàn bộ các file có trong thư mục, đồng thời khóa luôn chế độ view file ẩn nên không thể thấy được.
    Các file mang tên ảnh .exe là để lừa người dùng không để ý bấm vào xem ảnh để chạy chương trình Trojan
    Cách giải quyết là download chương trình USB Show về chạy để hiện ra các file đã ẩn, và quét virus lại HDD và thẻ nhớ thôi
    Em hướng dẫn lại để các bác gặp trường hợp như em biết giải quyết, đỡ hồi hộp.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng