Trang 7 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 105

Chủ đề: Làm Gì Để Chống cướp Giật Máy Ảnh

(i) Mình hoàn toàn ủng hộ ý tưởng Joeltran ghi trong bài viết trang trước (và trước đó) về việc một thành viên mất dụng cụ máy ảnh (bao gồm cả máy) đăng số serial number bị mất trong một topic trong forum để cho bạn khác theo dõi và tránh, nhất là việc nếu lỡ mua hàng gian mà bị phát hiện cho dù là lương thiện (không hề biết hàng gian và mua đúng giá thị trường) cũng bị tịch thu. Thành viên vnphoto khá đông khắp trong nước nên cho dù có cướp được việc tiêu thụ cũng sẽ gặp khó khăn.

(ii) Danhchoban, cám ơn bài viết hay của bạn trong trang này nhe. Mình có access vào cơ sở dữ liệu luật vn qua thư viện văn phòng (đã dịch tiếng Anh) cho nên việc xem một điều khoản của LDS không khó khăn gì cả. Cám ơn bạn đã đề nghị gửi nhe, chỉ cần nói điều khoản nào là mình đọc được. Xin hẹn lại trong topic khác đúng chủ đề sau này trong tương lai nhe vì nói tiếp sẽ làm loãng chủ đề của anh Trungnguyen.

(iii) Có một chủ đề khác cũng liên quan đến việc mua bán ở đây mà mình chưa thấy nói qua, cũng xin hẹn DCB ở một topic khác khi nào có bạn trong đây hỏi. Vấn đề là trong một giao dịch mua bán nhiều tiền giữa hai thành viên ở đây ở hai nước khác nhau (international transaction), giả sử là hai bên có tranh chấp với nhau và hai bên không thể nào tự bản thân đàm phán hoà giải với nhau vì bên nào cũng cho rằng mình đúng, câu hỏi là "bây giờ phải mang hợp đồng này ra một cơ quan luật pháp giải quyết vậy thì phải làm sao đây?" Khi nào có câu hỏi này phát sinh sau này mình cũng muốn nghe DCB suy nghĩ thế nào.

(iv) DCB, mình rất ít về vn từ khi đi, để cám ơn bài viết và luôn tiện may mắn bạn ghi rõ ràng "đồ chơi" của bạn, mình gửi tặng cho bạn Hoya filter 58mm của Japan để bạn dùng cho ống kính macro 100mm của mình. Cũng như filter cho anh TC, filter này như mới mình mua rồi cũng chẳng dùng và hiện nay không dùng. Nó của Nhật sản xuất có ghĩ rõ ràng trên filter (như của anh TC). Tháng này có lẽ mình gửi về không được, nhưng mình có thể sẽ về saigon công tác 1 tuần trong một vài tháng đến xin vui lòng chờ đợi khi nào mình biết là mang về mình sẽ pm cho bạn đến lấy nhe.

HIc... Hôm nọ nghe bố em bảo có chuyện cướp giựt máy ảnh, em nghĩ đâu có chuyện thế, nào ngờ hôm nay lên đọc mới thấy hãi,.Mấy hôm trước em còn toàn đi vào ngõ nhỏ lúc xẩm tối để chụp với kinh chứ,, hic, may mà vẫn lành lặn...

Lần sau đi chụp chắc em vừa mang theo cả tripod và một con dao quá, em nghèo đói, có mỗi cái máy làm bầu bạn, thằng nào muốn cướp nó thì phải nói chuyện phải quấy với em đã,,
    Hôm nay đã gần hết tết rồi, chúc các bác năm mới an khang thịnh vượng và không bị thằng nào hỏi thăm

Cướp ở đây là cướp giật, trong lúc ta ko đề phòng nó giật rồi biến mất thật nhanh, ta đâu có kịp giằng co với nó đâu mà các bác bảo đập với chẳng đâm chém. Các bác bảo mang monopod đi có gì thì nện, nhưng lúc đó còn kịp gỡ cái mono trên vai xuống đập thì nó biến đi tận đâu mất rồi. Nếu có kịp giằng co thì may ra chỉ kịp chân tay đấm đá và hô hoán thôi. Em thấy gắn cái monopod vào máy may ra có tác dụng làm máy cồng kềnh, nó khó chạy đi thôi.
    =====================

Theo em nên dùng “khoá cổ”

Nghe các bác nói thế em thấy lo lo , về VN không dám mang máy ra đường thì làm sao chụp được hình đây ???????????? Không biết ngoài bắc tình trạng này có hay sảy ra không ? Nghe mà kinh . Hôm nọ điện về nói chuyện với thằng em đang học trong TP HCM nó bảo mấy cái vụ này đầy , em mới hỏi vậy CA không làm j hay sao ? nó bảo CA hay người dân có nhìn thấy họ cũng kệ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Vậy thì chịu rồi , sống chung với lũ rồi .

Thật ra nói đầy thì không chính xác, bằng chứng là số lượng máy bị " sự cố " vẫn rất ít so với con số máy " tác nghiệp " hàng ngày . Bác yên tâm, Tuy nhiên vấn đề phải mổ xẻ ra đây chỉ nhằm nâng cao tính cảnh giác trong anh em thôi, đừng lấy đó là hoang mang , cứ tự nhiên mới có ảnh đẹp :-) Tôi từng vác máy đi xuyên qua khu Belleville khét tiếng Paris, cứ tự tin cộng với chút cảnh giác là sáng tác, nhờ vậy mà không nuối tiếc một chuyến đi Bác ạ.
    Được sửa bởi joetran lúc 10:55 PM ngày 11-02-2008
    Cảm ơn đã xem !

Theo thống kê của ủy ban điều tra về trộm cướp máy ảnh (UBDTTCMA) thì có tới 70% kẻ cướp là dân nhiếp ảnh có hoàn cảnh đặc biệt, không đủ tiền mua ông kính hoặc body tốt, loại này giật bất kỳ máy nào, 20% là cướp chuyên nghiệp thông thạo và ưa thích canon, 10% còn lại là quân cướp giật dùng máy Nikon cùng quẫn.

Số liệu trên cho thấy, nếu muốn tránh cướp giật máy ảnh trong một số tình huống đặc biệt phải tuân thủ những biện pháp sau đây:

- Ngoài đường phố: đeo một dây truyền vàng giả (chùa hương) thật to càng to càng tốt, đeo vào cổ và tay nhớ để lộ, kẻ cướp sẽ giật dây truyền thay vì giật máy, cách này đánh lạc hướng, phòng chống kẻ cuớp đường phố.

-Trong lúc tác nghiệp: nên đi cùng một đồng nghiệp có máy xịn hơn. Tốt nhất là không nên sử dụng máy trong lúc tác nghiệp

- Ở nhà: Đặc biệt không nên đem máy ảnh về nhà, loại cướp ở nhà là đáng sợ nhất, bạn có thể nhìn thấy chiếc máy của mình bị giật phũ phàng, kẻ cướp có thể còn giơ lên ngắm nghía dè bỉu rồi mới ném chiếc máy một cách thô bạo mà bạn không thể phản ứng gì, tức tưởi. Để phòng tránh loại cướp giật gia đình này nên gửi máy ở nhà bạn bè anh em đồng nghiệp hoặc cô dì chú bácsau mỗi chuyến offline dài ngày
    Được sửa bởi ngaydoclap lúc 10:38 PM ngày 11-02-2008
    There is no way to happiness, hapiness is the way.

Ngoài Sài Gòn, còn các tỉnh khác mình ko biết sao, có công an chìm quá trời, rồi thanh niên tình nguyện, người đi đường cả đống. Đứa nào giật chắc cũng tới số nó rồi.

Quote Được gửi bởi ngaydoclap View Post
    Theo thống kê của ủy ban điều tra về trộm cướp máy ảnh (UBDTTCMA) thì có tới 70% kẻ cướp là dân nhiếp ảnh có hoàn cảnh đặc biệt, không đủ tiền mua ông kính hoặc body tốt, loại này giật bất kỳ máy nào, 20% là cướp chuyên nghiệp thông thạo và ưa thích canon, 10% còn lại là quân cướp giật dùng máy Nikon cùng quẫn.

Số liệu trên cho thấy, nếu muốn tránh cướp giật máy ảnh trong một số tình huống đặc biệt phải tuân thủ những biện pháp sau đây:

- Ngoài đường phố: đeo một dây truyền vàng giả (chùa hương) thật to càng to càng tốt, đeo vào cổ và tay nhớ để lộ, kẻ cướp sẽ giật dây truyền thay vì giật máy, cách này đánh lạc hướng, phòng chống kẻ cuớp đường phố.

-Trong lúc tác nghiệp: nên đi cùng một đồng nghiệp có máy xịn hơn. Tốt nhất là không nên sử dụng máy trong lúc tác nghiệp

- Ở nhà: Đặc biệt không nên đem máy ảnh về nhà, loại cướp ở nhà là đáng sợ nhất, bạn có thể nhìn thấy chiếc máy của mình bị giật phũ phàng, kẻ cướp có thể còn giơ lên ngắm nghía dè bỉu, thậm chí còn ném máy một cách thô bạo mà không làm gì được. Để phòng tránh loại cướp giật gia đình này nên gửi máy ở nhà bạn bè anh em đồng nghiệp hoặc cô dì chú bácsau mỗi chuyến offline dài ngày
    Em thấy bác nói đùa không đúng chỗ rồi.
    Để góp ý cho anh em cảnh giác thì hay chứ cười đùa như thế em thấy chẳng hay chút nào!
    Mất cắp thì cái gì và nơi nào cũng có thể. Quan trọng là biết cảnh giác đừng tạo lòng tham cho người khác bằng sự lơ đễnh của mình.
    Được sửa bởi ravic lúc 10:38 PM ngày 11-02-2008
    Phó nháy.
    My Gallery

Quote Được gửi bởi ravic View Post
    Em thấy bác nói đùa không đúng chỗ rồi.
    Để góp ý cho anh em cảnh giác thì hay chứ cười đùa như thế em thấy chẳng hay chút nào!
    Mất cắp thì cái gì và nơi nào cũng có thể. Quan trọng là biết cảnh giác đừng tạo lòng tham cho người khác bằng sự lơ đễnh của mình.
    RAVIC: thế chẳng phải chúng ta đang nằm trong mục tán gẫu đó sao.

Bạn nói đúng, mọi lúc mọi nơi hãy đề phòng là hơn cả
    There is no way to happiness, hapiness is the way.

Trang 7 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng