Trang 6 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 105

Chủ đề: Làm Gì Để Chống cướp Giật Máy Ảnh

(i) Cám ơn hai bạn đã tham gia cho ý kiến câu hỏi của mình. Vì đây là topic anh trungnguyen hỏi làm sao để chống ăn cướp máy ảnh nên mình không dám nói nhiều với Danhchoban xin hẹn lại dịp khác nhe chỉ nói ngắn gọn qua nên bạn phải thông cảm là mình trả lời nó không hoàn chỉnh. Sau này có dịp mình sẽ nói lại với bạn ở topic thích hợp.

(ii) Trước nhất, mình tham gia vào trả lời câu hỏi anh trungnguyen đề ra. Mình nghĩ rằng việc nhiều bạn đề nghị đi một nhóm là ý rất hay nhưng bạn không chụp cũng nên nhìn xung quanh và che chắn cho bạn đang chụp. Không có gì khổ bằng vừa phải suy nghĩ để chụp ảnh vừa phải lo sợ bị giựt. Nếu các bạn phải đi một mình, như bạn Duc đã nói, nên choàng dây đeo cổ vào tay vài vòng giữ chặt lại và không nên đứng chụp ở ngay mặt đường xe chạy. Việc này sẽ giúp một phần.

(iii) Một ý kiến mà mình muốn nêu ra mà chưa có bạn nào nói là, nếu bạn dùng dụng cụ dòng pro đắt tiền, bạn nên hỏi xem vn có bán bảo hiểm hay không và mua bảo hiểm. Điều kiện cần là bạn phải mua đồ có hóa đơn đàng hoàng vì insurer không đền cho bạn nếu bạn không có hóa đơn đưa ra. Khi bạn bị mất vì ăn trộm hay ăn cướp, họ đền lại cho bạn đồ mới đúng hiệu mà invoice của bạn ghi cho nên ở một mặt nào đó bạn còn mừng nếu bị mất. Ở đây còn có việc là có người bị ăn trộm nhà không mất máy mất thứ khác nhưng khai mất để có máy mới. Họ làm vậy là họ gặp rủi ro bị phạt tội hình sự tiếng Anh gọi là obtain financial advantage by deception (sorry các bạn tội này không có chính xác trong tiếng Việt). Một năm bạn đóng bảo hiểm không bao nhiêu tiền cả so với tiền máy đắt tiền của bạn nhưng nó giúp cho bạn an tâm rất nhiều.

(iv) Nay mình nói qua việc liên quan gián tiếp đến topic anh trungnguyen hỏi và do anh joeltran và nhiều bạn đề nghị việc thông báo số serial number máy bị mất ra public cho người mua tham khảo. Sẽ có một lúc nào đó một bạn trong đây là người bán họ thật sự là người ngay mua hàng gian đúng giá thị trường và đem bán lại. Bạn danhchoban (DCB) nói là dùng luật vn điều chỉnh. Điều này đúng nhưng chưa đầy đủ. Vnphoto là website dành cho cả ngoài vn cho nên việc mua bán sẽ có tính giao dịch quốc tế (international transaction) lúc đó luật vn có thể không áp dụng được.

(v) Sorry bạn DCB là mình thật sự không biết chính xác tiếng việt từ mình nói ra là gì và bạn cũng thấy là luật vn không có nếu không có thì làm sao có nguyên tắc chính xác dịch ra nó được. Nếu bạn muốn thì hiểu thật rõ thì hoặc hỏi mình hoặc chắc phải Google rồi. Với nguyên tắc indefeasibility of title, nó nói rằng nếu bạn là người lương thiện mua hàng gian đúng giá thị trường của hàng và bạn hoàn toàn không hề biết hàng đó là gian, luật vẫn công nhận bạn là người chủ sở hữu hợp pháp của món hàng và không có ai có quyền tước đoạt nó đi khỏi tay của bạn. Như đã nói, ở đây mình sợ anh trungnguyen buồn nên không dám giải thích nhiều nhưng chỉ nói qua để nếu bạn mua (và bán) trong room này sau này có đụng đến việc này mà người bán (lương thiện) đề ra việc này thì xem như là có biết qua vấn đề. Đừng cho rằng họ gian lận. Phải cho họ một cơ hội trình bày sự việc và bằng chứng là họ lương thiện và đã mua hàng gần đúng giá thị trường.

Phải xác định một điểu là thời gian gần đây một bộ phận bọn bất lương đã " nâng cấp " mục tiêu sang hàng high-tech chứ không phải giật bừa như lúc trứơc. Lý giải cho chuyện này thì tôi xác định có sự tiếp tay của 1 số nhà kinh doanh chuyên nghiệp, bằng cách hứa hẹn, cầm cố , thu mua và thậm chí tư vấn " cơ bản" cho việc xác định giá trị " con mồi " , tôi xác định đây bởi tôi có biết người nằm trong đường dây cung cấp loại hàng này và đặt biệt là Laptop.
    Trước hết nói về chuyện con Laptop, số lượng sinh viên bị trấn lột hay bị mấy cắp laptop ngày càng tăng, các tiệm cầm đồ trong Sài gòn lại đặc biệt welcome các mặt hàng high tech nói chung, và laptop nói riêng, do họ có đường dây tiêu thụ tốt, dễ ép giá cũng như đa số những người đi cầm cố mặt hàng này rất ít người chuộc lại đúng hẹn, do người bình thường đã dùng máy laptop loại khá thì ít ai túng thiếu, hơn nữa đo đặc tính lưu trữ, làm việc của chiếc máy tính nên người bình thường ít ai đem đi cầm.Thông thường bọn bất lương hàng high tech ít dám bán trực tiếp sang các cửa hàng hay người tiêu dùng ( có thể do tác phong cũng như trình độ am hiểu hạn chế, không tương xứng với món hàng " săn " được dễ lộ ).Mà chấp nhận bị nhận giá để đưa vào các tiệm cầm đồ và các đầu nậu tiêu thụ chuyên nghiệp, sẽ nhanh gọn hơn. Nên có khi đến tay các cửa hàng lớn thì nó đã có lý lịch khác đi chút, người bán lẻ có thể lầm hay thậm chí ngấm ngầm " ăn hàng " , bán lại bởi lợi nhuận cao.
    Nói chuyện chiếc laptop là chuyện tôi được biết để liên tưởng sang chiếc DSLR hoàn toàn có thể giống như thế, có thể có 1 đường dây tiêu thụ và rửa sạch sẻ nguồn gốc của nó dưới mác used, xáchtay...
    Vậy liệu có giải pháp nào để hạn chế bọn bất lương? Xin trả lời là tất cả các phương pháp đều là tương đối thôi, ngay cả chuyện tạo một kênh lưu trự dữ liệu theo kiểu danh sách đen cũng vậy. Bình thường tôi cũng chẳng bao giờ cho ai đọc số SN máy tôi đang xài , và mấy anh em gặp nhau để nói chuyện ảnh ọt chứ có ai đem ra dò dẫm với nhau. Vì vậy có ai lỡ sở hữu chiếc máy có vấn đề cũng chắc ai biết để làm to chuyện, mà nếu như có black list thì cùng lắm và may mắn lắm số SN mới cập nhật kịp để chính chủ nhân nhận biết chuyện động trời này.
    Vấn đề hiện diện của blask list cũng giống như chuyện đội helmet tại VN, cái chính là lòng tự giác của mỗi người biết nói không với cái xấu. Nhờ vào dòng dữ liệu ít ỏi này người mua và người bán có đủ thời gian quyết định xem mình có nên thõa hiệp với cái xấu hay không bởi sẽ ko có việc bé cái lầm , cho ít nhất là các anh em trong forum mình. Và ai đã quyết định " thõa hiệp " với loại mặt hàng này thì phải sẵn sàng chấp nhận mọi rủi ro sau này, và hệ quả là chắc chắn họ sẽ rất khó bán lại trên forum này, hay các cửa hàng làm ăn chân chính, bởi một khi các cá nhân sở hữu hay mua bán loại hàng trong black list nếu bị phát hiện chắc sẽ bị giảm sút đáng kể lòng tin của người mua và cộng đồng những người yêu nhiếp ảnh, chưa kể có thể bị mất trắng theo luật định . Từ đó họ phải thận trọng hơn trong việc chọn lựa hàng hóa mua bán . vô hình chung thị trường tiêu thụ của bọn bất lương sẽ bị thu hẹp.
    Lần trước tôi mua con D80 mới 100% , tôi phải đổi đến con thứ 4 mới vừa, do nơi bán ban đầu đưa 1 con hàng xách tay, tôi phát hiện cái khoen xỏ dây đeo bị cắt đứt 1 bên , tôi thắc mắc thì người bán phán câu xanh rờn là đi hàn lại là xong, tôi đổi con thứ 2 thì phát hiện LCD bị 2 điểm lỗi , đổi con thứ 3 thì sensor bị death 2 pots , đổi con thứ tư thì tạm ổn, người bán nói như lẫy là tất cả những con tôi đổi đều có người mua hết mà còn không đủ bán. Nếu như có black list thì tôi sẽ post lên SN những máy có vấn đề này , để anh em đỡ bị " chăn gà " .
    Được sửa bởi joetran lúc 04:01 PM ngày 08-02-2008
    Cảm ơn đã xem !

Sau vụ bác Liemho, thì một bác trong vnphoto cầm máy đi chụp đường hoa Nguyễn Huệ và khu vực downtown, có một em đẹp trai bám theo và bác ấy biết. Sau một đoạn em đẹp trai đi qua và gọi điện thoại, hì hì bác ấy đi ngang và chỉ vào mặt em đẹp trai "mày liệu hồn". Em ta liền biến ngay. Như bác Joetran đã nói,thì mấy thằng cu giựt hàng DSLR chắc chắn có đường dây tiêu thụ, chứ mấy em xì ke và đi lướt sóng ngoài đường thì chuộng Mobile,PS hơn là DSLR. Mình thì thường gắn máy vào tripod, dây cuộn vào tay và tay cầm chắc vào cái cần nắm cuả tripod. Đi qua đường thì nên nhìn trước và sau, thuờng tụi nó ra tay lúc này.Xin chia buồn với bác Liemho chúc bác vô mánh và kiếm được em mới ngon lành.
    Ít tiền, ham vui nên chơi đồ rẽ.
    Có gì mong các bác chỉ vẽ dùm.

Mấy tấm tàm tạm được mình post lên đây, mong mọi người góp ý !!!
    http://www.flickr.com/photos/ctmtam

Nói chung phải chú ý trước sau thôi, chứ quàng kỹ bọn nó cắt dây là bó tay ...

Quote Được gửi bởi LIEMHO View Post
    Chuyện của Liêm Hô:
    Em biết ngày Tết nên rất cẩn thận, vòng dây máy 2 vòng ngay cổ tay vì khi ấy, em vừa sợ bị giựt, vừa sợ rớt máy vì ống 70-200 hơi nặng. kẻ cướp đợi ngay khi em đang băng ngay đường, bèn chạy xe chạy sát đến và nẹt ga, khi ấy, em bèn lùi lại vì hơi bất ngờ tưởng là quái xế, nó lòn tay qua cọng dây máy và kéo. Em nắm dây lại nhưng không kịp. Vậy là mất. Em vừa la vừa đuổi theo, đến khi ngồi bình tĩnh, chợt nhớ lại khi la to có 1 tên chạy xe ngay phía sau, có lẽ đây là tên cản địa.
    Do vậy, từ kinh nghiệm xương máu, em thấy:
    1. Nên choàng dây qua nách khi chụp, khi không sử dụng thì choàng qua cổ, tay kia cầm đế máy thật chặt, đây là cách tốt nhất.
    2. Các bác có dán kín nhãn hiệu hay ngó quanh dáo dát cũng rất khó, vì kẻ gian khi có ý đồ sẽ không đi 1 người và máy nào nó cũng hốt hết, và khi ta đang trong tư thế bất lợi nhất nó mới ra tay. Vả lại khi các bác nhìn xung quanh, làm sao mà các bác chụp hình được.
    Hix, tội nghiệp anh Liêm nhà ta. Anh Liêm định bán cho LeDuy cái máy ảnh này, LeDuy chưa kịp mua mà đã anh Liêm đã bị giật rồi! Anh Liêm ơi, mai (mồng 4) lại nhà em chơi đi, em lixi cho anh 10.000 (:D) để anh mua 2 tờ dzé xố, có thể anh trúng được trăm triệu để mua máy mới nha.

LeDuy

Trungnguyên xin cảm ơn các ý kiến đóng góp quý báu của các anh chị,và em mong muốn mình trao đổi với nhau chứ đừng làm căng thẳng quá

Vấn đề chính là pháp luật mình còn lỏng lẻo. Ở bên Nhật này muốn bán cái gìcho cửa hàng phải xuất trình giấy chứng nhận nhân thân thì họ mới mua. Ở VN mình bắt được ông mua hàng ăn cắp thì cùng lắm là tịch thu trả lại khổ chủ ( nếu chứng minh được), đa phần khổ chủ thậm chí thấy hàng mình bị mất bày bán thì cũng chỉ bỏ tiền ra chuộc lại thôi.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi joetran View Post
    --------------------

Ai căng thẳng vậy Bác ?
    Có gì đâu, mấy bài căng thẳng quá trớn em đã dọn dẹp rồi.
    Chúc bác LIEMHO có máy mới, có ảnh đẹp và bài đi đều đều!
    Phó nháy.
    My Gallery

Smile

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    (iv) Nay mình nói qua việc liên quan gián tiếp đến topic anh trungnguyen hỏi và do anh joeltran và nhiều bạn đề nghị việc thông báo số serial number máy bị mất ra public cho người mua tham khảo. Sẽ có một lúc nào đó một bạn trong đây là người bán họ thật sự là người ngay mua hàng gian đúng giá thị trường và đem bán lại. Bạn danhchoban (DCB) nói là dùng luật vn điều chỉnh. Điều này đúng nhưng chưa đầy đủ. Vnphoto là website dành cho cả ngoài vn cho nên việc mua bán sẽ có tính giao dịch quốc tế (international transaction) lúc đó luật vn có thể không áp dụng được.

(v) Sorry bạn DCB là mình thật sự không biết chính xác tiếng việt từ mình nói ra là gì và bạn cũng thấy là luật vn không có nếu không có thì làm sao có nguyên tắc chính xác dịch ra nó được. Nếu bạn muốn thì hiểu thật rõ thì hoặc hỏi mình hoặc chắc phải Google rồi. Với nguyên tắc indefeasibility of title, nó nói rằng nếu bạn là người lương thiện mua hàng gian đúng giá thị trường của hàng và bạn hoàn toàn không hề biết hàng đó là gian, luật vẫn công nhận bạn là người chủ sở hữu hợp pháp của món hàng và không có ai có quyền tước đoạt nó đi khỏi tay của bạn. Như đã nói, ở đây mình sợ anh trungnguyen buồn nên không dám giải thích nhiều nhưng chỉ nói qua để nếu bạn mua (và bán) trong room này sau này có đụng đến việc này mà người bán (lương thiện) đề ra việc này thì xem như là có biết qua vấn đề. Đừng cho rằng họ gian lận. Phải cho họ một cơ hội trình bày sự việc và bằng chứng là họ lương thiện và đã mua hàng gần đúng giá thị trường.
    Trước tiên xin cảm ơn anh Nikonian2006 đã trả lời bài viết một cách nghiêm túc - mặc dù đây chỉ là bài viết trong mục tán gẫu, cách trả lời từ tốn của anh làm em thấy quý anh hơn dù chưa có dịp được gặp anh.

Em xin nói rõ hơn phần hôm trước em viết chứ không có mục đích tranh luận việc đúng sai

Riêng về vấn đề áp dụng luật nào thì đúng là tùy từng trường hợp cụ thể mà ta sẽ có hướng áp dụng thích hợp - em hiểu rất rõ điều này, tuy nhiên do đây không phải là diễn đàn bàn sâu về lý luận pháp lý nên em đã lấy trường hợp đơn giản nhất, phổ biến nhất trong box mua bán của vnphoto là mua bán trao đổi trang thiết bị giữa các anh em trong nước và mang quốc tịch VN và loại bỏ những yếu tố làm phức tạp vấn đề (ví dụ như giao dịch liên quan đến yếu tố nước ngoài, ...); mục đích của em là để anh em trong diễn đàn có cái nhìn sơ nét và dễ hình dung hơn bằng những dẫn chứng của luật định cụ thể. Có lẽ do em nói không rõ khiến mọi người hiểu nhầm

Đúng là giữa luật quốc tế và luật VN có một số điểm khác biệt - điều này do quan điểm và cách lý luận của nhà làm luật khi xây dựng luật. Nhưng nhắc đến vấn đề này làm em lại nhớ có tờ báo người ta dịch "Anti trust law" là "luật chống bất tín" trong khi thực tế nó là "luật chống độc quyền" - vì vậy nếu anh trong ngành thì việc chú thích những thuật ngữ sẽ chính xác hơn việc những người ngoài ngành như em tự dịch ^_^ do vậy không cần phải tìm xem điều luật tương tự trong luật VN là gì thì mới dịch được, vì đúng như anh nói có những điều mà luật VN không có

Riêng về nguyên tắc indefeasibility of title như anh đã nói, trong bộ luật dân sự VN cũng có 1 điều khoản tương tự như vậy là điều 138 - bảo vệ quyền lợi của người thứ 3 ngay tình khi giao dịch dân sự vô hiệu. (nếu anh quan tâm em sẽ gửi phần chi tiết)

Theo quan điểm của em thì việc trao đổi trên không đi lệch chủ đề của topic, vì "chống cướp giật máy ảnh" có nhiều phương pháp, ph.pháp trực tiếp như các anh trên đã nói, ph.pháp gián tiếp là ph.pháp mà anh em mình đang trao đổi.

Rất vui nếu có 1 dịp nào đó được gặp anh

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Vấn đề chính là pháp luật mình còn lỏng lẻo. Ở bên Nhật này muốn bán cái gìcho cửa hàng phải xuất trình giấy chứng nhận nhân thân thì họ mới mua. Ở VN mình bắt được ông mua hàng ăn cắp thì cùng lắm là tịch thu trả lại khổ chủ ( nếu chứng minh được), đa phần khổ chủ thậm chí thấy hàng mình bị mất bày bán thì cũng chỉ bỏ tiền ra chuộc lại thôi.
    theo quan điểm của em thì không phải do hệ thống luật của mình lỏng lẻo đâu, thậm chí còn rất chặt chẽ và "cực kỳ phức tạp" - đôi khi phức tạp hơn cả các nước phát triển (đa phần là chắt lọc và chép lại của hệ thống luật các nước khác như Liên Xô, Pháp, và nhiều nước Châu âu); vấn đề hiện tại mà chúng ta đang đối mặt là hệ thống hành pháp của ta quá yếu và tồn tại nhiều bất cập, dẫn đến không đủ sức răn đe những hành vi vi phạm pháp luật; và bên cạnh đó còn có sự góp phần của ý thức tuân thủ pháp luật người dân chúng ta nữa, ví như 1 người khi có cơ hội vẫn sẵn sàng vượt đèn đỏ mà không một chút e dè, nhưng khi người ấy đi đúng luật bị chính những người vượt đèn đỏ khác đâm phải và bỏ chạy mất thì lúc đó lại trách móc sao chẳng thấy đại diện của pháp luật đâu cả - trở lại việc mua bán máy ảnh, đôi khi người tiêu dùng chỉ vì khoản lợi (mua rẻ hơn) vài chục USD thì đã tự an tâm với cái mác người bán gắn cho là "hàng xách tay" mà không cần quan tâm đến hóa đơn chứng từ liên quan, khi phát sinh những vấn đề phức tạp khác thì lại chẳng biết kêu ai - ví dụ có vẻ khập khiễng nhưng cũng phần nào nói lên cái thực trạng số đông ở VN.

Chúc năm mới an lành và hạnh phúc ^o^
    cotrungkien@yahoo.com
    CP : 0902508009

Trang 6 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng