Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Thắc mắc về xóa phông

Quote Được gửi bởi BiTiKiTi View Post
    Nhân đề tài của bác chủ có liên quan đến D90 và ISO, em vào chức năng chỉnh ISO của D90 thấy mức ISO thấp nhất là 200. Xin hỏi các bạn đang dùng D90 có phải vậy không? Em đang mò mẫm do mới mua máy nên các bác đừng ném đá em tội nghiệp :-)
    Nikon D90 có độ nhạy tối thiểu là 200 ISO. Bạn đừng lăn tăn nhiều về ISO tối thiểu của máy ảnh, bởi vì khác với máy phim độ nhạy sáng được chế tạo theo loại phim; còn ở máy KTS thì độ nhạy tối ưu chỉ có một thông số đối với cảm biến ( sensor ), các ISO khác nhau là sự khuyếch đại tín hiệu điện áp thu được từ sensor ở các mức khác nhau mà thôi. Mỗi cảm biến lại có một mức cảm thụ ánh sáng tối ưu. Điều này thì các nhà sản xuất giữ bí mật. Dùng nút BÙ SÁNG bạn có thể coi như giảm ISO xuống dưới mức tối thiểu

Quote Được gửi bởi tcpip View Post
    Nikon D90 có độ nhạy tối thiểu là 200 ISO. Bạn đừng lăn tăn nhiều về ISO tối thiểu của máy ảnh, bởi vì khác với máy phim độ nhạy sáng được chế tạo theo loại phim; còn ở máy KTS thì độ nhạy tối ưu chỉ có một thông số đối với cảm biến ( sensor ), các ISO khác nhau là sự khuyếch đại tín hiệu điện áp thu được từ sensor ở các mức khác nhau mà thôi. Mỗi cảm biến lại có một mức cảm thụ ánh sáng tối ưu. Điều này thì các nhà sản xuất giữ bí mật. Dùng nút BÙ SÁNG bạn có thể coi như giảm ISO xuống dưới mức tối thiểu
    Đọc đi đọc lại mà vẫn chưa hiểu bạn muốn nói gì.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Đọc đi đọc lại mà vẫn chưa hiểu bạn muốn nói gì.
    Chắc ý bác tcpip là iso thấp nhất của D90 mà cho ảnh không bị nhiễu hạt (base iso) là 200.

Lúc tìm hiểu về máy D300 mình có đọc qua về vấn đề base iso này, nên thấy comment bạn tcpip là hiểu ý liền ^^

Bạn chủ thớt tìm đọc topic của bác asahinguyen về nhiếp ảnh căn bản ấy, có đủ kiến thức trong đó để bạn tự hỏi tự trả lời lun ^^

Nên chịu khó đọc lại cơ bản
    Như định nghĩa ISO, khẩu độ (A), Tốc ( S), AF, MF, các chức năng như bù sáng, tăng giảm,....
    Lôi cổ 1 ông trên vnphoto trên này thì tốt
    ...
    Không thì bỏ tiền đi học, he he

Quote Được gửi bởi EddieN View Post
    Bác chụp giữa trưa. Cho dù bác hạ iso xuống thấp nhất và tốc độ xuống 1/8000 đi nữa vẫn không đủ. Do đó bác cần cái ND filter tối cở 4tới 5 stops. Thì chụp thoải mái với iso 100, khẩu độ 1.4, tốc độ cở 1/500 - 1/2000.

Có lần em chụp buổi trưa nắng gắt & phải dùng flash rời (bù shadow trên mẫu), vì flash rời nên tốc phải để tối thiểu 1/200s. Lúc đó ko mở khẩu để xóa phông được nếu ko ảnh sẽ cháy. Biện pháp duy nhất là phải gắn thêm ND filter hoặc gắn flash lên body để dùng chế độ flash high speed

Bạn cứ mở khẩu lớn hết . Còn muốn không để bị cháy thì bạn cứ chỉnh thời gian chụp là được . Theo mình thì là thế vì mình cũng mới chụp :D

Thế nếu tốc vượt quá 4000 hay 8000 thì làm sao ,? Lúc ấy bác lấy gì đẩy tốc lên nữa iso cũng hết cỡ nhỏ rồi !!!!

Em thì chỉ có máy Powershot thôi, muốn xoá phông thì cứ zoom lên hết cỡ, đứng xa ra (dĩ nhiên), ISo nhỏ nhứt: 80, F 3.5 (khẩu mở lớn nhứt khi zoom), chỉnh tốc độ cho ánh sáng vừa mắt rồi chụp là xoá phông mù mịt, nhiều khi xoá nhiều quá phải khép khẩu lại bớt khoảng 4 - 4.5 để chủ thể có độ sâu chút

ISO 80 - F: 3.5 - S: 1/200
    Canon PowerShot S3IS Up to EOS 700D

trời năg mà bác để iso 400 làm gì để phải khép khẩu. thiệt đủ đường

Quote Được gửi bởi BiTiKiTi View Post
    Nhân đề tài của bác chủ có liên quan đến D90 và ISO, em vào chức năng chỉnh ISO của D90 thấy mức ISO thấp nhất là 200. Xin hỏi các bạn đang dùng D90 có phải vậy không? Em đang mò mẫm do mới mua máy nên các bác đừng ném đá em tội nghiệp :-)
    Low boost đó bác - Lo 1, Lo 2, Lo 3
    ASA/ISO range 200–3200 in 1/3 EV steps, up to 6400 as high-boost, as low as 100 low-boost

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng