Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Thắc mắc về xóa phông

Thắc mắc về xóa phông

Tình hình là em đang thăc mắc cái dụ xóa phông lắm ạ. Mới tập tành chơi mong các bác chỉ giáo. Hôm rồi em dùng 1 con Nikon D90 + Fix 50 F1.4. Chộp vào lúc gần trưa nên nắng khá gắt. Nên em ko để F lớn được. Đành phải để khẩu ở mức nhỏ nhất. Vì để lớn hình bị cháy hết trơn. Iso 400. Em cứ theo cách hướng dẫn là dí sát máy vào mẫu, nhưng phông thì cứ rõ vanh vách. Vậy phải làm sao để xóa phông đẹp trong trường hợp này. Nếu muốn để khẩu lớn ở mức 1.4 chẳng hạn thì hiệu chỉnh các thông số khác như thế nào để hình ko bị cháy và có thể xóa phông tốt được ????

Bác nên đọc phần này, khi bác đã lĩnh hội được hết thì sẽ không phải đặt những câu hỏi tương tự như vầy nữa.

khẩu to (F nhỏ) thì bác set iso nhỏ nhất có thể,nâng tốc độ chụp lên..cơ bản là thế..ko cần phải dí sát máy vào mẫu mới xóa đc phông,và bác khép hết khẩu thì còn xóa cái gì...
    nhưng theo e bác nên đọc lại về căn bản..e thấy bác chưa nắm đc chút căn bản nào...còn ko thì cứ auto mà bắn thôi..
    30D + Fix 50 + ip5 + mac air 2012

Hehe..nhiều người mới tập chụp rât thích chụp xóa phông, nhưng chẳng bao giờ chịu đọc hướng dẫn cũng như cách sữ dụng
    Như e hồi đó chẳng hạn, sau đó mới tìm tòi trên google và diên đàn mới biết đc nhiều bác ạh

xoá Phông hay không còn phụ thuôc vào tiêu cự chụp + khẩu độ + cự li giữa mẫu và máy so với mẫu và background......
    nếu bác để ISO 400 và khép khẩu tối đa để ko cháy sáng thế sao bác ko để ISO 100 và mở thêm khẩu thế ? và nếu cháy quá bác tăng thử shutter speed xem sao ???
    Bác thử để shutter speed 1/900 + ISO 100 xem rồi dò lại khẩu thì sao bác.
    Vài Điều cuối bác chịu khó dùng chức năng search trong diễn đàn nha bác. nó hữu ích lắm đó bác

Bác chụp giữa trưa. Cho dù bác hạ iso xuống thấp nhất và tốc độ xuống 1/8000 đi nữa vẫn không đủ. Do đó bác cần cái ND filter tối cở 4tới 5 stops. Thì chụp thoải mái với iso 100, khẩu độ 1.4, tốc độ cở 1/500 - 1/2000.

túm lại là bạn chịu khó bớt 1,2 tối ngồi search các bài trên diễn đàn và trên các website về những kỹ thuật, à nói là kỹ thuật thì chưa đúng lắm, phải gọi là những kiến thức cơ bản; mối tương quan giữa khẩu - tốc - iso với ánh sáng của 1 bức ảnh Khi đó thì tự bạn sẽ có câu trả lời cho câu hỏi trên của mình

Mình cũng từng có lần được người quen đưa file ảnh nhờ photoshop lại giùm . Mở ra mới thấy nguyên seri ảnh chụp ban ngày ngoại cảnh chơi iso 1600 .
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Nhân đề tài của bác chủ có liên quan đến D90 và ISO, em vào chức năng chỉnh ISO của D90 thấy mức ISO thấp nhất là 200. Xin hỏi các bạn đang dùng D90 có phải vậy không? Em đang mò mẫm do mới mua máy nên các bác đừng ném đá em tội nghiệp :-)

nên tìm hiểu DOF là gì, trên gôgle nhiều bài chi tiết!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng