Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin cho hỏi để giảm hiệu ứng viền tím của ống kính có phương pháp nào không ah ?

Xin cho hỏi để giảm hiệu ứng viền tím của ống kính có phương pháp nào không ah ?

Em đang thắc mắc là nếu chụp lên bị viền tím thì có phương pháp nào hay để giảm hoặc loại bỏ không ah ? Xin tư vấn cho em tất cả các phương pháp trừ phương pháp lên đời Lens nhé . Em xin chân thành cảm ơn

Khép khẩu
    Né các chỗ có ánh sáng tương phản mạnh

Tốt nhất là
    Mua lens xịn hơn có thấu kính tán xạ thấp (UD, ED, SLD ...)
    Được sửa bởi metavana lúc 07:32 PM ngày 12-09-2013

Giảm bằng cách để khẩu nhỏ hoặc xử lý hậu kì tỉ mỉ còn loại bỏ thì không thể.

Khẩu nhỏ thì chụp tối lại khó, he he , thôi thì đành chơi hậu kỳ vậy.

1 năm trước đây mình dùng 85mm 1.8 chụp 1 số ảnh ưng ý nhưng lại bị viền tím. Mới đây mình có mò mẫn ra được 1 cách khắc phụ viền tím. Chỉ là tương đối nhưng vẫn chấp nhận được. Phương pháp này xử lý cả JPEG lẫn Raw.
    Đang onl bằng ipad, Comment trước đánh dấu chỗ, tối về mở Ps chụp ảnh huóng dẫn cho bạn.

Như đã hứa sáng nay, mình hướng dẫn bạn cách khắc phục lỗi viền tím. Thực hiện trên Camera Raw nhé.
    Ở đây mình có 1 ảnh JPEG chụp xuân 2013 (Lúc ấy mới chơi ảnh, chưa biết chụp Raw). Mở ảnh bằng Ps thông thường, sau đó vào Filter, chọn Camera Raw Filter. Ảnh sẽ được mở trong Camera Raw.

- Trong ảnh bạn sẽ thấy thông tin ảnh dc chụp bằng lens 85mm 1.8 tại khẩu 2.2. Viền tím khá nặng ở các rìa bông hoa trắng.

- Chuyển qua thẻ Lens Corrections, chọn mục Color. Trên thanh Purple Amount, bạn kéo về phía bên phải đến khi thấy viền tím giảm đi ở mức chấp nhận được. Lưu ý. nếu kéo nhiều thì màu tím ở 1 số chi tiết trong hình sẽ giảm đi theo. Ở đây mình kéo đến giá trị "4" thì viền tím ở cách cánh hoa đã mất hẳn khi xem ảnh ở chế độ bình thường không zoom. Sau đó bấm Ok hoàn tất.

Chúc bạn thành công.

Bác snicker ơi , bác up lại hình được ko ( hình die hết rồi ) mình cũng đang muốn học hỏi cái này

Quote Được gửi bởi snicker740 View Post
    1 năm trước đây mình dùng 85mm 1.8 chụp 1 số ảnh ưng ý nhưng lại bị viền tím. Mới đây mình có mò mẫn ra được 1 cách khắc phụ viền tím. Chỉ là tương đối nhưng vẫn chấp nhận được. Phương pháp này xử lý cả JPEG lẫn Raw.
    Đang onl bằng ipad, Comment trước đánh dấu chỗ, tối về mở Ps chụp ảnh huóng dẫn cho bạn.
    sao bác chia tay e nó vậy? Nó hay viền tím lắm hả bác? Hix