Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: khi nào cần lens macro/micro?

Nếu như vậy thì em có một số ý sau đây, bác xem có dùng được không vì em cũng chả phải chuyên gia.

Mẫu vật của bác khá lớn và không phẳng, vì vậy không thể chụp toàn bộ dưới kính hiển vi. Bác có thể xem xét mua ống macro và một hệ thống giá đỡ hay tripod để cố định máy ảnh khi chụp. Bác có thể dùng tính năng liveview để canh nét tốt hơn. Nếu bác không dư dả lắm thì em nghĩ dùng extension tube chung với ống 50 mà bác đang có cũng được. Tốt nhất bác mượn ai đang có tube này để chụp thử.

Mẫu vật của bác là mẫu tĩnh, vì vậy không cần mua ống AF làm gì, số tiền tiết kiệm có thể giúp bác đầu tư ống kính tốt.

Mẫu vật của bác rất dày, rất khó lấy hết chi tiết trong một khung hình. Nếu bác học được kỹ thuật focus stacking thì sẽ rất có lợi. Bác google để biết thêm chi tiết.

Dù không dùng kính hiển vi trong trường hợp này, nhưng chắc bác không xa lạ gì với kính hiển vi. Trên ebay có loại thị kính gắn vào ngàm Nikon. Nếu bác thích có thể mua, em thấy loại này rất có lợi nếu bác cần chụp qua kính hiển vi.
    Được sửa bởi phan_vinh_nguyen lúc 08:59 PM ngày 12-09-2013

OK. Cảm ơn hai bác nhiều. Như vậy có lẽ em cân đầu tư ống macro rồi. Vì sự nghiệp mà! Em cũng đã đầu tư tripod rồi.
    Rất mong được sự tư vấn của bác 11002 và bac phan_vinh_nguyen.
    À, xin các bác tư vấn thêm:
    1. Trong trường hợp này em cần đầu tư lens nào ạ (loại tiêu cự nào là phù hợp nhất?) Nghe nói lens micro 105mm 2.8 ngon lành lắm nhưng body của em lại là DX, nếu tính theo FX nó hơn 150mm lận, có phù hợp không?
    2. Trong các lens micro của Ni (40mm, 60mm, 85mm f/3.5, 105mm) thì lens nào có thể tận dụng để chụp chân dung các bác nhỉ?
    Em cám ơn.
    Được sửa bởi kts1999 lúc 09:48 PM ngày 12-09-2013

1. Nếu em mua Micro AF lens thì nên mua 105mm, rất ngon. Còn nếu kinh phí giới hạn chút ít thì 60mm AF-D là kinh tế nhất trong dòng AF.
    Riêng về chụp chân dung thì em phải cho biết thể loại nào: Toàn thân, nửa người hay head shot, nôm na là head shot thì 105mm đáp ứng tốt, nhưng toàn thân thì 40-60mm OK hơn

2. Nếu kinh phí hẹp thì 55mm f3.5 (2-3 triệu), hay AI-s 55mm f2.8 (khoảng 3-3.5triệu) đáp ứng tốt nhất.
    Lưu ý MF lens trên D7000 không đo sáng, không auto focus, nhưng mẫu vật là tĩnh vật nên không lo, chụp test thử vài tấm đẩ xác định AS tốt nhất rồi shot chính thức.

Lưu ý chung: Các tiêu cự xoay quanh 50mm sẽ cho ảnh thật hơn, 105mm sẽ cho ảnh bị bẹt hơn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Nếu em mua Micro AF lens thì nên mua 105mm, rất ngon. Còn nếu kinh phí giới hạn chút ít thì 60mm AF-D là kinh tế nhất trong dòng AF.
    Riêng về chụp chân dung thì em phải cho biết thể loại nào: Toàn thân, nửa người hay head shot, nôm na là head shot thì 105mm đáp ứng tốt, nhưng toàn thân thì 40-60mm OK hơn

2. Nếu kinh phí hẹp thì 55mm f3.5 (2-3 triệu), hay AI-s 55mm f2.8 (khoảng 3-3.5triệu) đáp ứng tốt nhất.
    Lưu ý MF lens trên D7000 không đo sáng, không auto focus, nhưng mẫu vật là tĩnh vật nên không lo, chụp test thử vài tấm đẩ xác định AS tốt nhất rồi shot chính thức.

Lưu ý chung: Các tiêu cự xoay quanh 50mm sẽ cho ảnh thật hơn, 105mm sẽ cho ảnh bị bẹt hơn.
    Vâng, cám ơn bác. Vì em chưa chụp quen nên có lẽ cố đầu tư AFS thôi bác nhỉ. Vấn đề bây giờ là tiêu cự và giá tiền đây.

Cỡ quả tim như bạn ví dụ thì ống macro làm tốt, thậm chí một số ống tele thông thường cũng chụp ra được như vậy.
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Quote Được gửi bởi kts1999 View Post
    Vâng, cám ơn bác. Vì em chưa chụp quen nên có lẽ cố đầu tư AFS thôi bác nhỉ. Vấn đề bây giờ là tiêu cự và giá tiền đây.
    Vâng, cám ơn bác. Nhưng nếu trang bị ống tele cũng đắt phải không bác? Em tham khảo thấy ống macro 60mm 2.8của nikon thì khoảng gần 10tr, ống 105mm 2.8 khoảng hơn 15tr. Hiện tại em đang có ống 50mm f/1.8G, 18-105 f/3.5-5.6, ống tele còi 55-200 f/4-5.6 VR. Mục đích của em thì bác hiểu rồi, em lăn tăn vì $, muốn hiệu quả mà tiết kiệm. Ưu tiên hàng đầu là mục đích chụp hình nghiên cứu như trên và nếu có ống nào có thể sử dụng cho mục đích khác (chân dung, phong cảnh,...) thì càng tốt. Nếu những ống em sẵn có mà làm được, khỏi phải sắm thêm thì càng tốt hơn nữa.

Quote Được gửi bởi kts1999 View Post
    Vâng, cám ơn bác. Nhưng nếu trang bị ống tele cũng đắt phải không bác? Em tham khảo thấy ống macro 60mm 2.8của nikon thì khoảng gần 10tr, ống 105mm 2.8 khoảng hơn 15tr. Hiện tại em đang có ống 50mm f/1.8G, 18-105 f/3.5-5.6, ống tele còi 55-200 f/4-5.6 VR. Mục đích của em thì bác hiểu rồi, em lăn tăn vì $, muốn hiệu quả mà tiết kiệm. Ưu tiên hàng đầu là mục đích chụp hình nghiên cứu như trên và nếu có ống nào có thể sử dụng cho mục đích khác (chân dung, phong cảnh,...) thì càng tốt. Nếu những ống em sẵn có mà làm được, khỏi phải sắm thêm thì càng tốt hơn nữa.
    Em phải chịu khó đọc kỹ và chính xác:
    - 60mm f2.8 AF-D giá tầm 5 triệu thôi, non D giá còn rẻ hơn chút.
    - 60mm f2.8 AF-S G mới có giá cao hơn tầm 10 triệu
    - Tele lens chụp ở minimum focus cũng không closeup được toàn bộ trái tim đầy frame hình.
    - Nếu tiết kiệm thì mua Nikon 55mm f3.5 micro lens.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em phải chịu khó đọc kỹ và chính xác:
    - 60mm f2.8 AF-D giá tầm 5 triệu thôi, non D giá còn rẻ hơn chút.
    - 60mm f2.8 AF-S G mới có giá cao hơn tầm 10 triệu
    - Tele lens chụp ở minimum focus cũng không closeup được toàn bộ trái tim đầy frame hình.
    - Nếu tiết kiệm thì mua Nikon 55mm f3.5 micro lens.
    Vâng, cám ơn bác. Em tìm (trên mạng) AF-D không thấy có bác ạ. Lens này bây giờ không sản xuất nữa hay sao mà không thấy brand-new bác nhỉ? Em tìm hàng xài rồi mà cũng khó ghê, ở Hà Nội thì có vài chỗ. Em quyết định tìm con 60mm f2.8 AF-D như bác nói, bác có biết ở SG chỗ nào có bán không? Bác chỉ giúp em nhé. Cám ơn bác.

Em đang xài D7000 và 40 mm f2.8 micro, em nghĩ là có thể đáp ứng được yêu cầu của bác chủ, giá cũng không đắt lắm, tiêu cự ngắn thì xóa phông ít hơn, xung quanh ít bị mờ hơn, con này cũng có thể chụp chân dung chống cháy được
    À, mà D7000 vẫn đo sáng được với các lens mf đó.

Quote Được gửi bởi htquang263 View Post
    Em đang xài D7000 và 40 mm f2.8 micro, em nghĩ là có thể đáp ứng được yêu cầu của bác chủ, giá cũng không đắt lắm, tiêu cự ngắn thì xóa phông ít hơn, xung quanh ít bị mờ hơn, con này cũng có thể chụp chân dung chống cháy được
    À, mà D7000 vẫn đo sáng được với các lens mf đó.
    Bác cho em xin tí ảnh được không bác? Em cũng không cần xóa phông làm gì, mẫu em bày trên bàn và chụp thôi. Các chi tiết nét hết càng tốt vì mục đích chính của em là cho người ta thấy rõ được những chi tiết nhỏ mà vẫn nhìn được chi tiết lớn.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng