Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Nên mua ổ cứng nào để lưu trữ ảnh

Nên mua ổ cứng nào để lưu trữ ảnh

Thưa các bác, chả là e muốn mua một cái ổ cứng để lưu trữ ảnh cho mình, e xài laptop ổ cứng chỉ có 500GB thôi. Dạo 1 vòng thì e thấy WD là đc nhiều người khuyên nhất. Ngoài ra e còn thấy nta khuyên nên dùng loại ổ cứng gắn box 3.5 để đc bền lâu. Ko biết lựa sao nên mạn phép lên đây hỏi các bác ạ, ngân sách e dành cho ổ cứng khoảng 2tr ạ. E xin cảm ơn các bác.

Quote Được gửi bởi yeucanha View Post
    Thưa các bác, chả là e muốn mua một cái ổ cứng để lưu trữ ảnh cho mình, e xài laptop ổ cứng chỉ có 500GB thôi. Dạo 1 vòng thì e thấy WD là đc nhiều người khuyên nhất. Ngoài ra e còn thấy nta khuyên nên dùng loại ổ cứng gắn box 3.5 để đc bền lâu. Ko biết lựa sao nên mạn phép lên đây hỏi các bác ạ, ngân sách e dành cho ổ cứng khoảng 2tr ạ. E xin cảm ơn các bác.
    Mua các WD passport 1T ÚB 3.0 chỉ khoảng 1.650.000d thôi bạn ạ. Vừa nhỏ gọn, vừa tiện dụng
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu lưu trữ ảnh thì theo thiển ý cá nhân em là nên mua ổ SSD cho nó an toàn
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

^^. Ổ SSD em chưa dùng nên ko biết độ bền thì như thế nào, em đang xài 2 cái WB 2.0TB và 1 cái Seagate 3.0TB và đã 3 năm rồi vẫn ổn định.^^.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Nếu mục đích chính của bác là lưu trữ và ít di dộng thì nên mua loại 3.5 có nguồn riêng và thường là 7200 rpm sẽ ổn định hơn. Trước giờ em chỉ dùng WD, ổ laptop thì Hitachi mà giờ WD mua lại Hitachi rồi nên bác mua thằng nào cũng được.

Ổ SSD thì độ an toàn hơn hẳn HDD nhưng trước giờ em chưa thấy ai mua về với mục đích lưu trữ dữ liệu vì giá thành quá cao. Ổ SSD 240Gb của Intel hay Corsair đã hơn 5 triệu rồi nên đầu tư bao nhiêu cho đủ chứa ảnh ^^

Dòng Passport mà anh Toại giới thiệu cho bác là ok lắm đấy, bác sài 2.5 thôi cho gọn nhẹ, dung lượng 1TB là đủ đến dư rồi.
    Tham khảo: http://www.western.com.vn/p/wd-my-pa...0-48-gbits.htm
    Giá chỉ để... trưng thôi, bác ra đại lý mà mua, nó rẻ hơn giá nêm yết (như anh Toại đưa).

Ghi chú: WD My Passport 1TB - USB 3.0.
    - Western bảo hành 3 năm cho dòng Passport
    - 1TB là đủ đến dư dùng.
    - USB 3.0 chuẩn kết nối tốc độ cao, đời mới bác nên dùng
    "As each one has received a gift, use it to serve one another" (1 Pt 4,10)

Cái khác biệt giửa 3.5" và 2.5" là nguồn.
    HDbox 3.5" cần phải có nguồn 110V hay 210V. Rất cồng kềnh mắc dù là portable.
    Trong khi HDbox 2.5" lấy nguồn từ trong USB port nên rất tiện dụng nhất là cho những ai phải mang tới mang lui cái HDbox.
    Với laptop thì lại nên dùng loại 2.5".
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

em vote cho iomega hoặc lacie. Tiền nào của nấy

Hiện giờ mình xài cái này rất tốt. Không biết ở VN có bán không.
    http://www.bhphotovideo.com/c/produc...o_External.htm

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ e ạ. Ổ SSD thì e chịu thôi, dung lượng ít quá, ảnh e cũng gần 500GB rồi ~.~, toàn ảnh lung tung thôi mà e cứ tiếc, ko muốn xóa nên nó đầy ú ụ ạ. E có vài thắc mắc mong các bác tư vấn.

1/ E nghe người ta bảo ổ 2.5 ko đc bền lắm, mà e sợ nó tèo giữa chừng thì chắc e cắn lưỡi quá các bác ạ, ko biết đây là tin vịt hay là sự thật ạ.
    2/ Ổ WD và ổ Lacie ko biết ổ nào chất lượng hơn ạ?
    3/ Mua box 3.5 về mình lấy ổ cứng nào lắp vô cũng đc hay sao ạ, có cần lưu ý nào ko ạ.

E cảm ơn các bác rất là nhiều ạ.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng