Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Xin các bạn nhiều kinh nghiệm chỉ giùm.

Xin các bạn nhiều kinh nghiệm chỉ giùm.

Nếu là lens AFS, khi để lens ở chế độ AF mà vặn tay thì dễ hỏng moto AF của lens, cái này thì nhiều người đã nói vậy và tôi cho là đúng.
    Nhưng nếu dùng len AF, đang để chế độ tự động lấy nét mà vô ý xoay vặn vòng chỉnh nét trên lens thì liệu moto trong body có bị hư hỏng không ạ?
    Tôi tuổi già, chúa là hay quên việc này, nhiều khi vô thức quay vặn nó, về nhà cứ lo lo, nay xin hỏi các bạn thợ để xin một bài chỉ dẫn.

1. Tùy loại lens nha bác. Nikon thì em không rành, chứ bên Canon, phần lớn lens có motor lấy nét là USM thì bác vặn vô tư dùng là đang để AF hay MF. Theo em biết thì Lens Sigma cũng vẫy, trừ 1 số lens đời cũ (Cái này em chưa biết, nói phòng hờ cho chắc ăn ^^)

2. Đối với lens EF-S của Canon không sử dụng motor lấy nét USM, khi lấy nét ở chế độ AF hơi ồn và xoay vòng lấy nét trên lens. nếu đang AF mà bác vặn thì có khả năng hỏng AF, nhưng mà hỏng của lens thôi, chứ body nó ko bị làm sao cả, nó chỉ cười và nói... Body không thích điều này

Trường hợp này rất nhiều người bị, người càng mới cầm máy càng hay vặn vòng lấy nét nhiều hơn.
    Với lens AFS thì không thành vấn đề, còn lens AF-D thì khi vặn vòng lấy nét nó sẽ vặn ngược trục xoay trong body, nếu chơi kiểu này nhiều chắc có khả năng lâu ngày body (hoặc lens) sẽ lệch nét.

Mà khi body vẫn để AF thì vặn vòng lấy nét trên lens AF sẽ khá nặng tay, bác thấy nặng nặng thì đừng cố làm gì.
    Khi có thời gian thì thiếu tiền, lúc có tiền lại thiếu thời gian.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    Trường hợp này rất nhiều người bị, người càng mới cầm máy càng hay vặn vòng lấy nét nhiều hơn.
    Với lens AFS thì không thành vấn đề, còn lens AF-D thì khi vặn vòng lấy nét nó sẽ vặn ngược trục xoay trong body, nếu chơi kiểu này nhiều chắc có khả năng lâu ngày body (hoặc lens) sẽ lệch nét.

Mà khi body vẫn để AF thì vặn vòng lấy nét trên lens AF sẽ khá nặng tay, bác thấy nặng nặng thì đừng cố làm gì.
    Khi chụp là tôi bị "say" luôn, quên hết, nhiều khi vặn xong rồi mới té ngửa ra là mình thao tác nhầm, tuổi già nó vậy đấy. Tôi dùng con AFD85/1.8 bạn ạ, thôi rút kinh nghiệm, hạn chế xoay văn vậy.
    Chúc bạn mạnh khỏe, hạnh phúc.
    Trân trọng cảm ơn!

Quote Được gửi bởi snicker740 View Post
    1. Tùy loại lens nha bác. Nikon thì em không rành, chứ bên Canon, phần lớn lens có motor lấy nét là USM thì bác vặn vô tư dùng là đang để AF hay MF. Theo em biết thì Lens Sigma cũng vẫy, trừ 1 số lens đời cũ (Cái này em chưa biết, nói phòng hờ cho chắc ăn ^^)

2. Đối với lens EF-S của Canon không sử dụng motor lấy nét USM, khi lấy nét ở chế độ AF hơi ồn và xoay vòng lấy nét trên lens. nếu đang AF mà bác vặn thì có khả năng hỏng AF, nhưng mà hỏng của lens thôi, chứ body nó ko bị làm sao cả, nó chỉ cười và nói... Body không thích điều này
    Tôi dùng 3 body: D90-D300s-D700, và hay sử dụng con AFD85/1.8 và con Sigma 50/1.4 chụp. Hay nhầm nhất là ở con AFD85/1.8 vì tôi hay dùng nó.
    Rất cảm ơn bạn đã vui vẻ trả lời, chúc bạn hạnh phúc.

mới vặn con EFS 55-250mm chẳng thấy hề giì ;))
    Quote Được gửi bởi snicker740 View Post