Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47

Chủ đề: Chơi ảnh, 1 trò cháy túi, có cháy tiếp hay không?

Chơi ảnh, 1 trò cháy túi, có cháy tiếp hay không?

Em bắt đầu chơi DSLR gần 10 tháng, ngày trước đến với chup choặc là ngày đón cô con gái đầu lòng, gom hết tiền bạc để sắm 1 em siêu zoom gần 9tr bạc, hí ha hí hững bỏ nguyên 1 buổi chiều để mò mẫm khám phá nó, vậy mà chẳng biết rằng 1 thế giới DSLR ngay bên cạnh đầy diệu kỳ... cứ thế, 1 năm, 2 năm trôi qua, vật lộn với em siêu zoom mà sao thấy không đúng như mình mong mõi...
    Rồi thì việc gì đến phải đến, cách cửa DSLR mở toang khi những hạt gạo cuối cùng được vét sạch để chào đón em 600D về, 2 tháng làm quen, cái thói quen chơi siêu zoom trước khiến kit quá chật chội, thế là thêm 1 em 55-250 về với túi, rồi bắt đầu để ý đến fix, thử mà xem với 50f1.8, out từa lưa, tìm nhiều cách khắc phục, cũng tạm ổn...
    Bắt đầu 1 vài teen girl nhờ chụp chân dung ngoại cảnh, với nhiêu súng đạn, sợ sợ, ko dám nên đành khướt từ, túi cũng đã cháy, nhưng vì mê (ko biết mê gái hay mê hình) nên quyết tâm quẹt thẻ để tha về nào là flash, tripod, hắt sáng, trippger... và đặc biệt là bấm bụng quơ luôn em 85f1.8 về, khởi nghĩa vụ trang đã nổ ra, và chả biết khi nào sẽ dừng lại...
    Nhu cầu chụp gia đình, chụp chơi chơi cho vui vài em teen girl, đặc biệt là công chúa nhỏ ngày nào của mình cũng bắt đầu biết làm điệu trước ống kính cũng bắt đầu thích thú, nợ thẻ tín dụng cũng theo đó cao dần lên xíu đỉnh...

Nhưng cuộc chiến đua tranh vũ trang đâu có dừng lại, 1 ngày đẹp trời gần đây, thằng bạn trời đánh lại ra giá nguyên bộ từ máy tới đống len (trừ em 85f1.8). Thế thì làm sao đây.?

Đấy, câu chuyện nhỏ của em.. và tóm lại, em đang len ten, lại len ten rồi các bác...

1. Bán hết bộ đấy cho nó (15chai), giữ lại 85f1.8, bù hơn gấp đôi tiền bán (trong đó chắc quẹt thẻ hết 2/3 vì tiền mặt em còn có 5 chai) để rước về em 6D, thế là em đã FF, nhưng tài khoản bị âm khá nặng.

2. Tìm đường bán hết đống len, giữ lại 85, bù thêm tiền mặt lấy em sigma 17-50, thế là 1 bộ body 600D + 85f1.8 + sigma 17-50f2.8. Việc này chỉ bỏ thêm tiền túi, không nợ thêm, đủ chụp các thể loại

3. Bán nguyên bộ như (1), sắm em 7d/70D chơi cùng 85f1.8, cái này cũng không nợ thêm, nhưng cũng sẽ bị thiếu wide, lại len ten 1 em wide -> nợ tăng chắc!

Có bác bảo "mọi ngã đường cũng sẽ đưa về FF", 2 TH (2) ko tốn lắm và (3) tốn ít nhưng lại sợ tiếp tục len ten với FF.
    Em nghiêng về TH (1), 1 phát lên 9 tầng mây, nhưng rồi lại sẽ len ten đống viền đỏ, hic...
    Và xác định nếu rước em 6d thì phải lê lết ra đường chụp dạo để lấy tiền trả nợ, em thì ko ngại làm vì mê mẫn chụp hình rồi, chỉ có điều tính hơi tự ti, lỡ chụp lấy tiền mà ko ra gì hụt hẫn lắm lăm, mãnh đất chụp dạo có màu mỡ ko các bác (kiểu 200K/10shot đã qua pts cho các teen đang nở rộ...) hic... cầm 6D + 85f1.8 + (súc mới) cỡ pancake tạm đã đủ đề chụp dịch vụ nhỏ chưa? Cái này cũng chỉ là 1 khoảng thời gian tập luyện, vì em cũng đang định hướng mình theo con đường nhiếp ảnh tự do, công việc em nghĩ mình rất thích và sẽ làm dù giờ mình cũng chỉ mới chập chững bước vào nghề, điều kiện kinh tế cũng không cho phép mình đầu tư nhiều mà chỉ để chụp chơi...
    Thiệt là đua đòi quá đi...
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Theo phương án 1 đi bác.. 6D + pancake + 85f1.8 có thể chơi được rồi.. Vì tập luyện nên cũng không cần khắt khe quá.. Bác lên 6D một thời gian thì bác sẽ hiểu tại sao người ta lại nói đường nào cũng về FF
    Canon 6D + 24-70 II + 70-200 II
    Fujifilm X-T1 + 18-55 + 56/1.2
    Sony RX100 IV

Bác chạy đua vũ trang kinh quá. Vui có chừng, dừng đuúng lúc. Với điều kiện kinh tế yếu (vẫn đang nợ nần) + nuôi con nhỏ. Em nghĩ bác có nhiều cái phải lo hơn là nâng cấp thiết bị. Bộ gear của bác cũng đủ cả rồi, sao phải xoắn? Chờ thời cơ, có tiền thì quất sau bác ạ.

Liệu cơm gắp mắm bác à. Chơi ảnh mà mang nợ là không nên.
    Nothing.

600D và 17-50, 85f1.8 là chụp đủ các thể loại rồi đấy bác ơi...luyên thêm võ công và PTS đi..tiết kiệm được khối tiền

Chắc em sẽ gác lại giấc mơ FF 1 thời gian, thật ra thì em làm trong ngành tài chính ngân hàng nên nợ mười mấy 20 chai thì cũng ko to tác gì, nhưng thôi, luyện thêm tay nghề vậy.
    Nhưng mà trãi nghiệm 1 thời gian thì em thấy đang dư hầu hết len, lại có cơ hội bán giá tốt 600D + 18-55 + 50f1.8 + 55-250: Những len em thấy rất ít sài mà dùng lại thiếu wide trầm trọng với 85f1.8 (kit ko đảm bảo chất lượng lắm). Vậy em nghĩ bán luôn, lấy new 7d hoặc 70D + sig 17-50f2.8 cùng 85f1.8 có sẵng thì bộ gear chất hơn có nhiều hơn ko ạ?
    Vấn đề này lại phát sinh: Em chỉ chụp chân dung, trẻ con, hoặc lâu lâu chụp tiệc gia đình , cơ quan, body crop nào ổn hơn ạ? (em cũng là người rất thích trãi nghiệm công nghệ nên mới hay mua lung tung như thế), lại len ten 7D (to nặng em ko thích lắm); 70D (công nghệ mới nhưng mới ra, giá cao); 60D thì lại ko hơn quá nhiều so với 600D, mua thì hơi vô duyên, 700D cũng thế...
    Mua sao cho dễ bán nữa, vì tính em em biết, thích rồi thì thế nào cũng sẽ lên FF
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Đọc tâm sự của bác thấy cũng giống em, em thì đua nhanh hơn bác G15-600D-6D trong 6 tháng, bây giờ em hỏi ngược lại với nhu cầu chỉ chụp chân dung, trẻ con, hoặc lâu lâu chụp tiệc gia đình, cơ quan thì có cần FF ko, sao khi lên 6D giờ em lại len ten 24-70II... như vậy thì tốn kém quá cho nhu cầu hiện tại, em nghĩ hay quay lại 'crop' là bờ

Em xem ảnh bác trên flick thấy rất đẹp, hồi dùng 600d e chụp ko đẹp như bác, em nghĩ trên crop ko cần laen ten ống kính nhiều, vì ống kính xin ko phát hy nhiều tác dụng trên crop, theo ngu ý của em bác đổi 18-55 + 55-250 lấy Tamron/Sigma 17-50 2.8 là đẹp với bộ bác hiện có, lên FF ko chỉ body mà còn L nửa, khổ lắm...

mình cũng xài 600D, nhưng đã cho em nó ra đi rồi, bây giờ đang lăn tăn giữa 60D, 7D hay 5D MI, cái nào cũng có cái hay, cái dở, thật là đau đầu,...mua về chỉ chụp vợ con, mà sắm cái vài chục chai để tủ, sao mà thấy tiếc tiếc, nhưng bản thân vẫn ham, vì đam mê công nghệ T_T

Có tiền cứ chơi bác ạ, lên rồi xuống, xuống rồi lại lên. Mất công, tốn tiền của đổi chác lắm.

bác nghiện quá nặng rồi. Em mới chơi 10 tháng cũng chưa nghiện như bác mặc dù có hẳn một cái american express trong ví. Em thấy bác nên cai đi. :D :D :D

kính biếu bác một câu (không nhớ của Khổng Tử, Lão Tử hay ông gì Tử đấy): TRI TÚC CHI TÚC HÀ THỜI TÚC
    Nik D800 + vài cái lens

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng