Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 47

Chủ đề: Chơi ảnh, 1 trò cháy túi, có cháy tiếp hay không?

Quote Được gửi bởi archer39 View Post

Quả thật là vậy, nhưng cho em hỏi 1 câu rất rất quan trọng, bác có hối hận không ạ?
    .
    Bác ấy ở Mỹ 20 năm rồi, chắc con 1DX và 24-70 ii không đến nỗi làm bác ấy nghèo đâu. Chỉ là hobby thôi.
    Nothing.

Quote Được gửi bởi hdt4916 View Post
    Chao bac chu,

Em cung mac benh nghien tram trong luon. Sau gan 20 nam sau khi roi khoi mai truong dai hoc voi vai lop nhiep anh nghe thuat bang phim trang den. Bay gio em moi co' co hoi sam duoc con 1DX va ong kinh 24-70 f2.8 LII moi toanh trong hop chua boc tem. Bay gio thi em hoi bi ngheo. Dung la 'Ngan muc thi den, gan den thi ton'.

Htd
    Gắn 1DX + với cái 200mm mới phê bác ạ, em chụp cái 1DX + 24-70II + 70-200 IS II lên hình đã phê rồi, thấy cái 200mm F2.0 còn đẹp hơn nữa.

À, trả lời chủ thớt, nếu có điều kiện thì cứ mua cái gì tốt nhất có thể, bảo đảm sẽ đẹp hơn cái rẻ tiền về chất lượng hình.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Em ko a^n ha^.n chu't na`o khi le^n FF voi' con 1DX. Va? lai. em moi' chuyen he^. tu*` Nikon F5 cui` ba('p qua Canon. Cho nen em pha?i dau tu* va`o da`n lens Canon moi'. Tu*` tu*` roi'` em cu~ng phan dau het su*'c min`h de trang bi. moi'` da`n gear cho thoai mai'.

hdt

Nó sẽ cháy khoảng 1 đến 1.5 năm đầu khi bạn mới tham gia và xem nhiếp ảnh là 1 môn giải trí. Còn nếu bạn kiếm tiền bằng nhiếp ảnh thì hơi khó cháy. ^^.
    Như riêng em, mới tham gia môn này 1 năm mà qua 3 đời máy và khoảng 20 ống kính đủ loại từ viền trắng, viền vàng, viền đỏ L và cả ngoại hạng như Sigma, Tamron... và dự là sẽ còn cháy tiếp
    Riêng món quay tay thì em chưa dám thử.

Cũng ko biết bác chủ đầu tư thêm để làm gì?! Nhưng xem hình trên flickr của bác chủ thì cũng đã quá đủ để kiếm 200k/10 shot rồi. Hình bác chủ chụp vậy là rất đẹp, lấy tiền được rồi ( em ko có ý là kiếm tiền từ ảnh bán cho tạp chí hay quảng cáo p/s lớn KFC, coca, .... Bla...bla.... Vì đến đó thì bác đã biết cần cái gì pro rồi!). Theo em nghĩ bác tự ti về bộ gear của mình nhưng thực tế là ảnh của bác rất đẹp mà ... Cần gì phải ráng sắm cho hoành tá tràng rồi co bóp chi tiêu gia đình ... Lúc đó bác và vợ chẳng vui vẻ gì! Gia đình nhiều khi xào xáo vì cái chuyện không đâu ... Làm sao mình có tinh thần cho những bức hình đẹp?!
    Đồng ý là chơi món này ai cũng muốn đua vũ trang đến đỉnh cao (em cũng ko ngoại lệ, hehe...) nhưng nếu tài chính bác quá dư thừa thì ko có bài này rồi. Bác vừa chơi vừa muốn kiếm 200k/10shot thì hãy để nó kiếm ra nhiều cái 200k rồi mình lấy đó lên đời như vậy không tự hào hơn sao!
    Em nói thiệt là nhiều bác có xD, L,?..L... (Em cũng mới lên như zầy... Kaka...) mà chụp hình ko có nội dung, ko thể hiện hồn ảnh như bác ... Em thấy rằng ko có mắt thẩm mĩ thì D, L,L... Thì chụp cũng như Lờ thôi.
    Em chơi thiết bị ko nhiều chơi ảnh còn ít hơn... Nên thấy zậy đó!
    Còn về sự chơi của em thì ... Lâu lâu ngồi nghĩ lại cũng sợ mình nhưng em chơi kinh tế và bền vững. Có câu chuyện này thật 100%:
    Có anh bạn mới bước vào chơi RC ( món này em cũng có phần ... Kaka...) mua đồ bình dân tập chơi song một ngày kia thấy anh chơi cũng lâu năm mua món thiệt xịn mới đến rờ thử ( rờ thôi! Đúng nghĩa đen luôn), chủ TBko cho, khinh ra mặt ko cho rờ sợ bị hư vì anh bạn em ăn mặc rất bình dân. Ông này "nhờ" 1 lão làng RC tới nói 1 câu rất nhẹ: " anh xem trên sân này có những con nào đỉnh nhất thì mua giúp em!" .... Sau 2 năm... Chi phí anh này chơi lên hơn 2 tỷ ...( riêng bác chủ nguyentoy.com trong 1 lần nói chuyện với em thì nói anh này đặt mua hàng ở đây hơn 1,3 tỷ.).
    Hơn 1 năm sau nữa anh này .... Nghỉ chơi.... Hehe... Lý do: ko còn ai đua thiết bị lại ảnh và ảnh đã hết thấy ghét cái ông ko cho ảnh rờ cái máy bay RC kia ...đồ sau đó một phần ảnh bán rẻ, đa phần cho mọi người chơi...
    Ở đây em muốn nói, có thể tiền bạc nhiều mua được công nghệ đĩnh cao nhất tưởng chừng là nếu có nó ta sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều ... Nhưng khi có rồi mới thấy là cũng vậy thôi ... Và ta chán nó, vô tình ta đốt cháy 1 đam mê, 1 sở thích, một đống tiền (có thể số đó đối với anh này rất ít nhưng đ/v đại đa số chúng ta thì quá khủng).
    Được sửa bởi Tieu Tu lúc 11:21 AM ngày 05-09-2013
    Hic... Sao chụp bằng IP5 đẹp thế nhỉ!

Cảm ơn sự chân tình của bác, em cũng đã có quyết định của mình rồi. Ở lại với crop thêm 1 thời gian nữa!
    Trường hợp 1: Bán được bộ 600D + 18-55 + 50f1.8 + 55-250 giá 15 chai đã có người đặt lấy, em sẽ gôm thêm lấy lại 1 body crop đi với con 85f1.8 còn lại của mình + 1 len wide tốt tốt (có thể sig 17-50) như vậy cũng ko ảnh hướng lắm tới tài chính và có 1 bộ gear tốt và gọn hơn cho nhu cầu
    Trường hợp 2: Họ đổi ý ko mua nữa thì em sẽ bán dàn len trên và gôm thêm cũng vẫn sẽ tậu em sig 17-50, thế là 600D + 85f1.8 + sig 17-50 f2.8: Đủ cho nhu cầu hiện tại mà tài chính quá ổn.

Em sẽ lên FF nhưng phải đợi ổn định lại kinh tế trước tiên đã. Rất cảm ơn rất nhiều các bác đã quan tâm và chia sẽ trong topic này.

Giờ tiếp theo, TH 1 rất có thể xãy ra nên bác nào tư vấn tiếp cho em 1 con crop ngon lành phải chăng đi ợ (lấy lại 600D new - ngộ ngộ; nhích xíu 700D hay 2 số 70D mới ra giá hơi chát hoặc con đầu trâu 7D - to nặng quá e cũng ko thích lắm, nhưng để coi thực tế thử xem (em chưa thấy nó, chỉ nghe nói), ổn thì lấy vì 7D dc đánh giá khá cao) Còn gì nữa ko nhỉ, 2hand e ko có kinh nghiệm nhé, cũng ko có ai để nhờ dc
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Bác đẩy body bác đi đi lấy em 7D về mà tung hoành. Mình nghỉ bác chơi em 7D cũng đủ sướng 1thời gian rồi,sau khi sướng xong thì tiếp tục nghiên cứu thôi
    Canon 7D + 17-40 F/4 L,Macro 50mm f/2.5, 85 f/1.8 and Flash EX 430 II.

Sigma chỉ có lens fix là ngon thôi bác, lens zoom chất lượng khá kém, để cả con 24-70 HSM đời mới em test thấy cũng kém luôn. Trong tầm tiêu cự giá rẻ mà xài ok em thấy có con Tamron 17-50 VC. Bản có VC màu sắc đẹp hơn, tỷ lệ lens lỗi focus cũng thấp hơn non VC

Thế à bác, em chưa trãi nghiệm, chỉ xem view, ở tầm giá và nhu cầu 1 còn wide đi kèm với 85 thì em cũng chỉ chấm con này của tam và sig, nhưng em nghe nói thì sig có vẻ trội hơn tam nên mới quyết lấy sig, thật ra do Tam em từng xem của 1 anh bạn (18-200), thấy ám vàng kinh nên cũng ko thiện cảm với Tam luôn.
    Em thì ko quan trọng zoom hay fix, đôi khi vẫn thích fix hơn ấy chứ, nhưng phải vừa đủ wide để đi kèm với 85, ko nhất thiết phải zoom, fix 35 hay 30 hay wide hơn trong tầm 10tr trở xuống có chú nào ngon nhỉ
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Review chỉ tham khảo 1 số cái thôi, nhiều lens độ nét review oánh giá kém, trong khi em chụp thực tế thì nét căng, còn con review nét căng, em chụp thực tế lại soft hơn. Nói về lens for zoom thì hiện nay Tamron nét tốt hơn Sigma.

Quote Được gửi bởi archer39 View Post
    Thế à bác, em chưa trãi nghiệm, chỉ xem view, ở tầm giá và nhu cầu 1 còn wide đi kèm với 85 thì em cũng chỉ chấm con này của tam và sig, nhưng em nghe nói thì sig có vẻ trội hơn tam nên mới quyết lấy sig, thật ra do Tam em từng xem của 1 anh bạn (18-200), thấy ám vàng kinh nên cũng ko thiện cảm với Tam luôn.
    Em thì ko quan trọng zoom hay fix, đôi khi vẫn thích fix hơn ấy chứ, nhưng phải vừa đủ wide để đi kèm với 85, ko nhất thiết phải zoom, fix 35 hay 30 hay wide hơn trong tầm 10tr trở xuống có chú nào ngon nhỉ

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng