Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Lễ hội Vu Lan chùa Hoằng Pháp 2013

Lễ hội Vu Lan chùa Hoằng Pháp 2013

Vu-lan (chữ Hán: 盂蘭; sa. ullambana), còn được hiểu là lễ báo hiếu, là một trong những ngày lễ chính của Phật giáo.

Lễ này trùng với Tết Trung nguyên của người Hán, và cũng trùng hợp với ngày Rằm tháng 7 Xá tội vong nhân của phong tục Á Đông. Vào ngày này, mọi tù nhân ở Địa ngục có cơ hội được xá tội, được thoát sanh về cảnh giới an lành. Theo tín ngưỡng dân gian, là ngày mở cửa ngục, ân xá cho vong nhân nên có lễ cúng Cô Hồn (vào buổi chiều) cho các vong linh không nhà cửa không nơi nương tựa, không có thân nhân trên Dương thế thờ cúng.

Hàng năm hàng ngàn người lại kéo nhau về chùa Hoàng Pháp - huyện Hóc Môn, Tp.HCM để tham gia lễ Vu Lan nhằm báo hiếu cho Cha Mẹ, cầu mong cho ông bà cha mẹ những người đã khuất được sống vào cảnh giới tốt đẹp hơn

Hôm đó thấy cũng nhiều người mang máy DSLR theo chụp. Nếu bác nào có hình chụp ngày lễ Vu Lan này thì up lên đây luôn cho đầy đủ nhé
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Bạn đúng là có duyên mới đến được chùa, vợ chồng thằng em mình hôm đó đi đến lúc 7g..mà chỉ đi được đến cổng rồi phải quay về vì chen chân vào không được..Thôi thì không đi được thì xem hình của Bác tường thuật lại cũng tốt quá rồi...Thanks bác

Quote Được gửi bởi baodennammy View Post
    Bạn đúng là có duyên mới đến được chùa, vợ chồng thằng em mình hôm đó đi đến lúc 7g..mà chỉ đi được đến cổng rồi phải quay về vì chen chân vào không được..Thôi thì không đi được thì xem hình của Bác tường thuật lại cũng tốt quá rồi...Thanks bác
    Ủa, hôm đó cũng đâu đông lắm đâu bác. HÌnh này của em chỉ mới là mở đầu của buổi lễ thôi. Còn chương trình rất dài mà lúc đó bị lạc nên không lên giảng đường chính chụp được đành ngậm ngùi đứng dưới đất.
    Bác nào có lên trên chụp được thì góp thêm ảnh cho đầy đủ buổi lễ với ạ
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.