Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Xin hướng dẫn cách chụp ảnh chân dung lên màu trời đẹp trời đẹp !

Thumbs up Xin hướng dẫn cách chụp ảnh chân dung lên màu trời đẹp trời đẹp !

Xin hỏi các bác cách chụp ảnh giống tấm hình này với ạ ?

Em dùng 5dmax2 lens đi cùng máy 24-105 + lens 85f1.2 II mà ko thể nào chụp được điều kiện sáng chói như vậy để lên màu trời giống bức ảnh ở trên , nếu mún lên màu trời đẹp thì lại tối om nhân vật , còn nếu sáng nhân vật thì bầu trời lại sáng trắng >< . cao thủ nào biết cách chụp chỉ em với ạ em xin chân thành cảm ơn !

Theo em thì cách chụp là:

1/ Đo sáng vào trời. Kết quả mẫu bị đen.
    2/ Chuyển sáng manual chụp với thông số đã đo.
    3/ Fill flash hoặc dùng hắt sáng loại to. Kết quả: trời sang, mẫu sáng.

Em bổ sung ý của bác AmateurFoto, đối với ảnh này thì có 2 giả thiết setup ánh sáng:

Giả thiết 1: ngoài ánh sánh mặt trời thì còn phải bổ sung thêm 2 nguồn sáng:
    - Nguồn sáng thứ 1: từ trên cao xuống và từ bên phải của bác thợ, nguồn sáng này để lại bóng của kính chú rể.
    - Nguồn sáng thứ 2: xuất phát từ hướng bác thơ, nguồn sáng này để lại trên tay cô dâu bóng của tấm mành.

Giả thiết 2: Dựa vào bóng râm của gọng kiếng chú rể em dự đoán ảnh này chụp vào khoảng 10h hoặc 15h và phải dùng che sáng nhằm giảm bớt cường độ ánh sáng đến mẫu. Ngoài ra còn phải có 1 nguồn sáng nữa đánh từ hướng bác thợ.

Vài điều chia sẻ cùng chủ thớt.

Dùng Pentax bạn ạ, không cần lằng nhằng mấy bước trên

Quote Được gửi bởi kluck911 View Post
    Dùng Pentax bạn ạ, không cần lằng nhằng mấy bước trên
    Haha, chuẩn .
    Em fun tý

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Theo em thì cách chụp là:

1/ Đo sáng vào trời. Kết quả mẫu bị đen.
    2/ Chuyển sáng manual chụp với thông số đã đo.
    3/ Fill flash hoặc dùng hắt sáng loại to. Kết quả: trời sang, mẫu sáng.
    thông thường người ta chụp theo cách của bác là đúng rồi, phải có thêm nguồn sáng, chứ không thì không chụp được bức như vậy đâu ah

Quote Được gửi bởi hung.mrvn View Post
    Em bổ sung ý của bác AmateurFoto, đối với ảnh này thì có 2 giả thiết setup ánh sáng:

Giả thiết 1: ngoài ánh sánh mặt trời thì còn phải bổ sung thêm 2 nguồn sáng:
    - Nguồn sáng thứ 1: từ trên cao xuống và từ bên phải của bác thợ, nguồn sáng này để lại bóng của kính chú rể.
    - Nguồn sáng thứ 2: xuất phát từ hướng bác thơ, nguồn sáng này để lại trên tay cô dâu bóng của tấm mành.

Giả thiết 2: Dựa vào bóng râm của gọng kiếng chú rể em dự đoán ảnh này chụp vào khoảng 10h hoặc 15h và phải dùng che sáng nhằm giảm bớt cường độ ánh sáng đến mẫu. Ngoài ra còn phải có 1 nguồn sáng nữa đánh từ hướng bác thợ.

Vài điều chia sẻ cùng chủ thớt.
    Cảm ơn bác nhiều ! bác nói em mới mở mắt ra quan sát chắc nó rơi vào giả thiết 2 bác nhỉ :D , nhưng vấn đề ở đây nếu dùng đèn đánh trực tiếp bóng lên tay cô dâu thì làm sao von phía trước ko bị lóa sáng nhỉ :D
    Được sửa bởi xcuopx lúc 01:17 PM ngày 25-09-2013

Đặt gạch ngồi hống các pro tư vấn. Em cũng đang thắc mắc như bác chủ. Chụp chân dung ngoài trời. Nếu đo sáng theo trời thì mẫu tối om. đo mẫu, thì trời cháy. Các bác cho em hỏi là có cần dùng filter gì ko ạ?

Quote Được gửi bởi hayden0626 View Post
    Đặt gạch ngồi hống các pro tư vấn. Em cũng đang thắc mắc như bác chủ. Chụp chân dung ngoài trời. Nếu đo sáng theo trời thì mẫu tối om. đo mẫu, thì trời cháy. Các bác cho em hỏi là có cần dùng filter gì ko ạ?
    em nghĩ là chụp cho trời đúng sáng rồi fill flash vào mẫu bác ạ, với lại dùng thêm filler CPL

Quote Được gửi bởi huyha1993tg View Post
    em nghĩ là chụp cho trời đúng sáng rồi fill flash vào mẫu bác ạ, với lại dùng thêm filler CPL
    CPL có khả năng chặn ánh sáng phản xạ nên có khi chả ăn tí đèn nào đâu nhé.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng