Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Máy ảnh mới có cần chạy rốt đa không các bác?

Máy ảnh mới có cần chạy rốt đa không các bác?

Em chào các bác ạ.

Các bác thân mến. Em thấy hầu hết các thiết bị mới tinh mà có bộ cơ chuyển động khi mới mang về đều cần chạy rà 1 thời gian cho ổn định và mượt mà ngọt ngào. Thậm chí dây dẫn tín hiệu, amplifier trong âm thanh chả có bộ cơ chuyển động gì sất mà người ta vẫn bảo là phải chạy rà 1 thời gian cho ngọt tiếng.
    Em newbie không biết nên mạo muội lên đây hỏi các bác là máy ảnh mới tinh mua về có cần chạy rà ko ạ, vì trong máy và lens đều có cả cơ và điện đấy ạ.
    Bản thân em cũng đã mua máy mới tinh và cảm nhận chủ quan là chụp 1 thời gian sau tự nhiên ko biết sao nước ảnh có vẻ ngày càng đẹp hơn, màn chập xoạch nghe tiếng cũng chi tiết hơn, hay do ngày mình càng quen máy quen tay nên nó vậy không biết nữa.
    Xin các bác cho ý kiến với ạ. Em xin chân thành cảm ơn.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau. Xa là nhớ, gần nhau là cười, hahaha....

máy ảnh mình nghĩ toàn đồ cơ khí chính xác chả có gì giãn nỡ, nên ko có chuyện rô đai ở đây.

Có chứ, kinh nghiệm của các nhà nhiếp ảnh lớn cũng đã có tổng kết rồi mà. Henri Cartier Bresson (nhà nhiếp ảnh phóng sự lớn của Pháp) có nói "10000 bức ảnh đầu tiên của bạn là tệ nhất". Ngày xưa xài máy cơ thì các bác ấy phải chụp rô-đa từng tấm, trong lúc đó tranh thủ chụp cái này cái kia cho vui, cũng tốn thời gian.

Thời đại kỹ thuật số đem đến nhiều lưa chọn hơn, chỉ cần cắm dây nguồn, chuyển qua chế độ chụp liên tục, lấy vật gì nặng đè lên nút chụp rồi cho chạy đến khoảng 10 ngàn shot, hơn nữa càng tốt. Mất chừng 3-4 giờ là hoàn thành thôi.

Có những bộ óc còn đang "rốt-đa" nên chưa được phát huy hoàn toàn đầy đủ.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Anh chủ, máy ảnh khi sản xuất ra nó đã tốt 100% ngay từ tấm đầu tiên ở khả năng của nó tạo ra cho nên trong trường hợp này không cần phải chạy đà. Chỉ có những động cơ cơ khí phức tạp và loa thì sẽ phải cần. Với loa chẳng hạn, nó cần phải giãn nở ra tối đa và tối thiểu. Với cơ khí như máy xe thì nó cần sự phối hợp nhịp nhàng giữa các bộ phận ăn khớp với nhau cho nên sẽ cần phải có thời gian làm quen. Nam nữ cũng vậy, cũng sẽ cần có thời gian chạy đà mới quen được với nhau và giao tiếp tốt hơn.

Đối với máy ảnh, em chỉ nghĩ ra được một chuyện cần phải chạy đà là khi anh mua máy mới nhất là máy phức tạp dòng pro hoặc anh đổi hiệu, anh sẽ cần phải có thời gian làm quen với các chức năng của nó thì anh mới vận dụng hết khả năng của nó được.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Mình nghe nói là 10,000 tấm đầu tiên là bỏ đi..., chắc ý này là chạy rốt đa đây! Chỉ là phương pháp khác nhau, thường như mình mà mua máy mới đem về để chế độ tự chụp liên tiếp shot bỏ 10,000 tấm.

Mình mua máy ảnh mới, xe hơi mới, xe gắn máy mới, dàn ampli loa mới, TV mới, nói thật chưa bao giở đọc trong cuốn instruction hay manual mà có nói tới phần rôt đa hay break-in.
    Chữ Rốt Đa (rodage) chắc của thằng Tây để lại từ thời 50 năm trước.
    Rodage hay engine break-in là preset của nhà sản xuất trong quá trình test trước khi xuất hảng.

Ngay cả những tay thợ máy rebuild engine mới cho xe hơi củng không bắt chủ xe phải rô đa máy.
    Chuyện rô-đa là chuyện quá khứ không còn tồn tại.
    Hõi Ngả Bất Phân

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Có chứ, kinh nghiệm của các nhà nhiếp ảnh lớn cũng đã có tổng kết rồi mà. Henri Cartier Bresson (nhà nhiếp ảnh phóng sự lớn của Pháp) có nói "10000 bức ảnh đầu tiên của bạn là tệ nhất". Ngày xưa xài máy cơ thì các bác ấy phải chụp rô-đa từng tấm, trong lúc đó tranh thủ chụp cái này cái kia cho vui, cũng tốn thời gian.

Thời đại kỹ thuật số đem đến nhiều lưa chọn hơn, chỉ cần cắm dây nguồn, chuyển qua chế độ chụp liên tục, lấy vật gì nặng đè lên nút chụp rồi cho chạy đến khoảng 10 ngàn shot, hơn nữa càng tốt. Mất chừng 3-4 giờ là hoàn thành thôi.
    Hì hì, rep xong mới đọc post này, bác thật đúng ý mình.
    Nói chung, là rốt đa ko thừa đâu, đời nó 3 đời ta nên dùng theo kinh nghiệm dân gian cho chuẩn ạ! Trai tân mới cưới vợ mà còn rốt đa, huống hồ cái máy :D

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Mình nghe nói là 10,000 tấm đầu tiên là bỏ đi..., chắc ý này là chạy rốt đa đây! Chỉ là phương pháp khác nhau, thường như mình mà mua máy mới đem về để chế độ tự chụp liên tiếp shot bỏ 10,000 tấm.
    Sao không mua máy củ với vài chục ngàn shot là mình thành Pro rồi khỏi cần rô đa.
    Hõi Ngả Bất Phân

1. Em mua 1Ds2 trên ebay: 35xx shot, coi như có người chạy rodage dùm em. Hehehe
    2. Máy móc cơ khí do có nhiều chi tiết cơ khí (mặc dầu gia công chính xác) nhưng vẫn có độ cứng không đồng đều và nhât là chên lệch nhiệt độ lúc chạy và nghỉ rất rất lớn, nên cần chạy rodage để tự bào mòn lẫn nhau cho thích hợp (Piton - bạc gió, bạc hơi, bạc dầu; Các bánh nhông truyền; Supape ...).
    3. Các chi tiết trong lens, camera ra do chênh lệch nhiệt độ không lớn nên ít cần chạy rodage hơn, nhưng các lá thép màn chập và lá khẩu, cũng cần bào mòn lẫn nhau chút xíu đê "êm" hơn.
    4. Thật sự cũng nên để cho người sử dụng là thiết bị làm quen với nhau, vẫn cần rodage giữa cái trước và sau VF.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng