Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Hoi về " Input focal lens"

Hoi về " Input focal lens"

Em đang xài Kx, vừa mua một ống SMC A 35-70/f4. Mỗi khi bật máy lên là nó hiện " input focal lens", theo em hiểu là "nhập chiều dài của lens" đúng không ạ ?
    CHo em hỏi cái "mesage" này nghĩa là gì. Nếu nhập giá trị là nhập bao nhiêu, nó hiển thị từ khoảng 15 tới hơn 250 (em không nhớ rõ ).
    Muốn cái thông báo này không hiển thị cho mỗi lần mở máy thì phải làm sao ạ?
    Cảm ơn các ace đã giải đáp
    Được sửa bởi boplu2003 lúc 09:30 AM ngày 26-08-2013

Với K-x thì mình không rõ, vì chưa dùng nhưng thông báo này mình nghĩ có ích ở chỗ, khi bạn chọn tiêu cự nó sẽ có trên exif của ảnh, cũng dễ phân biệt trường hợp mình có nhiều lens MF. Như trong trường hợp lens 35-70 của bạn mình sẽ chọn là 35.
    Để bỏ qua thông báo này thì có thể nhấn nút Menu (tùy máy), với ý không chọn tiêu cự. Còn tắt hẳn để không hiện thông báo thì mình không biết và cũng không tìm hiểu vì mình thấy không cần thiết phải tắt vì lí do như trên.

Với những lens không có trấu tiếp xúc điện nhưn dòng K, M, A thì máy sẽ không nhận ra lén khi gắn lên, do đó bộ phận chống rung không có thông số để tính toán, máy sẽ yêu cầu điền thông tin về tiêu cự lens.
    Trường hợp của bác chụp ở tiêu cự nào thì điền tiêu cự đó, không thì cứ để trung bình là 50mm )
    Đôi dòng...phỏng đoán, các bác đừng tin!

bác Buratjno nói chuẩn ko cần chỉnh rồi

Cảm ơn tất cả mọi người đã giải đáp

Quote Được gửi bởi boplu2003 View Post
    Em đang xài Kx, vừa mua một ống SMC A 35-70/f4. Mỗi khi bật máy lên là nó hiện " input focal lens", theo em hiểu là "nhập chiều dài của lens" đúng không ạ ?
    CHo em hỏi cái "mesage" này nghĩa là gì. Nếu nhập giá trị là nhập bao nhiêu, nó hiển thị từ khoảng 15 tới hơn 250 (em không nhớ rõ ).

Muốn cái thông báo này không hiển thị cho mỗi lần mở máy thì phải làm sao ạ?
    Cảm ơn các ace đã giải đáp
    Quote Được gửi bởi ake View Post
    Với K-x thì mình không rõ, vì chưa dùng nhưng thông báo này mình nghĩ có ích ở chỗ, khi bạn chọn tiêu cự nó sẽ có trên exif của ảnh, cũng dễ phân biệt trường hợp mình có nhiều lens MF. Như trong trường hợp lens 35-70 của bạn mình sẽ chọn là 35.
    Để bỏ qua thông báo này thì có thể nhấn nút Menu (tùy máy), với ý không chọn tiêu cự. Còn tắt hẳn để không hiện thông báo thì mình không biết và cũng không tìm hiểu vì mình thấy không cần thiết phải tắt vì lí do như trên.
    Quote Được gửi bởi Buratjno View Post
    Với những lens không có trấu tiếp xúc điện nhưn dòng K, M, A thì máy sẽ không nhận ra lén khi gắn lên, do đó bộ phận chống rung không có thông số để tính toán, máy sẽ yêu cầu điền thông tin về tiêu cự lens.
    Trường hợp của bác chụp ở tiêu cự nào thì điền tiêu cự đó
    , không thì cứ để trung bình là 50mm )
    Đôi dòng...phỏng đoán, các bác đừng tin!
    Các bác trả lời chuẩn ko cần chỉnh :11:
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

bạn phải nhập tiêu cự chính xác thì cái chống rung nó sẽ hoạt động ngon, ko thể nhập linh tinh được. Cho nên nếu dùng lens MF thì tốt nhất chỉ nên dùng lens Fix, chỉ cần nhập vài ba lần, những lần sau máy quen nó sẽ ko hỏi nữa.
    Còn nếu bạn thấy quá lằng nhằng thì chỉ việc tắt cái chống rung đi là ok.