Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 46

Chủ đề: (Preview) Fujifilm X-M1, Tomboy của hội fujifilm.

(Preview) Fujifilm X-M1, Tomboy của hội fujifilm.

Chào các bác

Hôm rồi ngồi off chai với Fuji X Vietnam club (10.8) tại Climax cafe ở trong cung văn hóa hữu nghị Việt Xô, mình có may mắn cầm được trên tay chiếc X-M1 của Fuji mà trước giờ mới nhìn qua của bác Huân (gdđ). Thú thật cầm chiếc máy trên tay, cảm giác là lạ , ngồ ngộ ko biết diễn tả ra sao. To ko to hẳn , nhỏ cũng ko nhỏ hẳn, vừa tay em nhưng lại hơi nhỏ so với tay bác khác. Có lẽ, nếu gọi em nó là Tomboy cũng không sai vì em nó nhỏ gọn, đầm tay, không có viewfinder, nhưng lại thay được ống kính, và có 3 mầu, nhất là mầu nâu (brown) cực thích. Dù mình ko phải là dân chuyên nghiệp và cũng có khá nhiều trang review X-M1 rất chi tiết rồi, nhưng với suy nghĩ là một người chơi ảnh, mình sẽ review từ từ trên cảm nhận cá nhân mình để các bác thêm phần lựa chọn
    nhé.

A- Tản mạn về chiến lược kinh doanh của Fuji:

Dù không ai khảng định, nhưng trên các trang fanpage hay như ngay bác Kenny Rockwell cũng lơ mơ ám chỉ việc Fujifilm đang đi theo cách thiết kế cũng như chiến lược của Leica. Nếu Leica đắt sắt ra miếng thì Fujifilm lại bình dân hơn . Nếu thoáng thấy mặt trên của một chiếc máy Fujifilm bất kỳ thì chắc hẳn 9/10 người cũng sẽ thoảng qua trong đầu thiết kế của chiếc Leica nào đó mà mình đã từng nhìn thấy.
    Tuy nhiên, trong 2 năm trở lại đây, các mẫu máy ảnh mirroless của Fuji đi kèm các ống kính giá hợp lý cũng đã đánh trúng tâm lý người dùng vì chất lượng mầu sắc, độ gọn nhẹ và tính thời trang mà hãng đem lại.
    Thôi, dài dòng quá. Giờ tập trung vào em X-M1 này, mục đích hãng tung mẫu này ra ngoài thị trường cũng có cái lý của nó.
    - Thiết kế nhỏ gọn, hợp với các chị em.
    - Bỏ mất viewfinder, thay vào đó là màn hình lật ở lưng làm cho máy nhẹ nhàng, linh hoạt trong các tư thế chụp.
    - Thay được ống kính và có thêm wifi (cái này mình đánh giá cao)
    - Có 2 mầu hiện tại là đen và bạc. Riêng mầu nâu sẽ ra mắt trong tháng tới.

B- Cô tomboy này dành cho những ai:

Để nói thẳng ra thì rất khó, nam hay nữ dùng đều được. Còn với cá nhân mình, nếu được hỏi mình sẽ trả lời ngay : “mua cho bà xã”. Vì sao?

1- X-M1 đã lược bỏ mất viewfinder, với mình là nam giới nhìn ko sướng mắt. Nhưng với bà xã mình, cái viewfinder chỉ để làm cảnh, chủ yếu là giơ máy lên, nhìn màn hình mà bắn. Hihihih
    Thiết kế máy vừa với tay các chị em, lại thêm việc trọng lượng nhẹ hơn so với XE1 hay X1-pro , kiểu dáng trông cũng ngầu nên cô tomboy này hoàn toàn hợp với các bạn nữ thích phá cách hơn là các anh trai.

2- Máy thay được ống kính nên giả như có đi du lịch bụi thì chỉ mang một vài cái ống là dùng chung được cho cả em XE1 của mình. Mà cái tính các chị em thì luôn thích hình đẹp, thay ống liên xoành xoạch, xóa phông mịt mù thì thích... Cái này cực kỳ lợi cho anh em ta, nhất là với bác nào muôn mua ống mà cứ phải vòng vo với sư tử nhà mình!!!!!

3- Máy được hãng trang bị thêm wifi, rất tiện nếu bác nào sử dụng smartphone hay tab để điều khiển máy hoặc ít ra là truy cập lấy trực tiếp dữ liệu trên thẻ nhớ.
    Các bác hình dung thế này nhé: đi du lịch bụi ko mang laptop, ko mang thêm thẻ nhớ, chỉ cần bật wifi kết nối máy tính bảng với máy là đảm bảo đã dư chỗ chứa.
    Hoặc leo núi, chỉ cần cắm chân máy rồi dùng smartphone điều khiển tính năng phơi là có những bức hình đẹp luôn mà mang vác lại rất gọn nhẹ.
    Chừng đó thôi với mình thôi là đủ rồi.

C - Chất lượng, độ bền, tính tương thích ?

1- Chất lượng ảnh nhìn chung vẫn ngon lành cành đào như những thế hệ máy Fuji đi trước. Mầu sắc tươi, đậm đà, chả cần chỉnh shop nhiều mà ảnh vẫn trong.
    Cái này thực sự mình đánh giá rất cao. Nếu phải chi 19 mil cho em XE1 thì mình chỉ phải chi 16mil để có được em này, còn 3mil thì làm thêm cái ống MF (vụ này để nói phần dưới).

2- Mầu màn hình hiển thị đẹp, mịn và sáng mầu
    Máy có thêm một số tính năng mới mà vui nhất vẫn là tính năng giả lập Tilf-Shift

3- Nếu ai để ý kỹ về cái màn hình thì phải nói thẳng thắn cái màn hình của XM1 nhìn hơi ghê rằng ở đoạn cable nối máy và màn.
    Lúc cầm máy, xoay vặn một hồi chỉ sợ đứt cable vì nó chỉ là một đoạn cable mỏng, không gắn cố định để tiện cho việc điều chỉnh góc màn hình. Tính mình cũng nghịch nghịch, lấy tay chọc chọc thì thấy cable có vẻ khá chắc chắn, được bọc ngoài bằng lớp cao su dẻo cao. Nhưng mình chỉ yên tâm khi lén lút thử nghiệm phơi cái cable ngoài trời nắng tầm 15’ mà ko thấy cable bị nóng lên hay giãn nở.. (mong các bác Fujifan đừng trách tội mình khi hành hạ em nó..!!!). Do vậy nếu bác nào lăn tăn về cái cable này thì bác cứ yên tâm mà dùng, thiển ý của mình cho rằng còn lâu mới hỏng được cái cable.

4- Về tính tương thích, X-M1 thay được ống kính nên có thể tận dụng được hết các dòng ống kính đang có của hãng trên thị trường mà đặc biệt là 3 ống kính mới 55-200 f/3.5-4.8, pancake 27 f/2.8 và 16-50 f/3.5-5.6

(hình được chụp bằng ống 16-50 mới)

5- Ngoài ra, tại thị trường Vn, một số cửa hàng đã nhập nhiều đồ chơi cho Fuji về mà điển hình là mount chuyển. Trước đây kiếm đồ cho Fuji rất khó, nhưng giờ đã khác. Bác nào thích cái cảm giác xoay vặn của lens MF, thích cái cảm giác Bokeh tròn mượt của mở f/1.2, hay chí ít thích cái mầu film do lớp coatting từ thời ông nội thì có thể kiếm ngay cho mình một cái mount chuyển, gắn lens vào máy, bật sang chế độ vivid hoặc cố tình để iso cao trên máy là có ngay một bức ảnh mang tính hoài cổ như những chiếc máy film trước đây.
    Như mình nói ở trên, với 3mil tiết kiệm được, mình sẵn sàng làm ngay 1 em Zuko 50 1.4 , Yashica 50 1.7 hay Jupiter để có được bokeh xoáy mòng mòng.

6- Vì là màn hình ngắm live hoàn toàn nên dù pin có đến 1800mA thì chỉ vọc 1 ngày liên tục là tối về còn có ¼ pin, thêm quả pin dự phòng đang khuyến mại thì cũng đỡ lo. Có lẽ ngay từ đầu mình đã gọi X-M1 là cô Tomboy thì chắc cũng không nên yêu cầu quá cao cho em nó các bác nhỉ!

Vậy túm lại:
    1- Tomboy Fuji X-M1 hoàn toàn hợp với chị em phụ nữ nói chung và đặc biệt là các bạn nữ cự kỳ cá tính nói riêng.
    Điểm: 9/10
    2- Chất lượng mầu sắc không có gì phải bàn cãi, vẫn giữ nguyên cái mầu đặc trưng của dòng Fuji.
    Điểm: 8/10
    3- Độ bền thì nói thật, các bác ko nên lăn tăn quá về cái cable màn hình làm gì. Hãng Fuji vừa ra thêm hạn bảo hành cho các dòng máy Fuji nên giả như 1 bác trong 1000 bác dùng nát bét đến đứt cable thì hãng vẫn bảo hành mà.
    Điểm: 7/10
    4- Khả năng thay được ống kính và có wifi rất tiện lợi, nhất là với ai có nhu cầu di chuyển cao, cần mang theo ít hành lý hoặc với những người thích tính hoài cổ như bà xã mình.
    Điểm: 9/10
    5- Nịnh vợ/ người yêu/gấu/cơm/phở: Thôi thì đủ đường, một người sướng, 2-3 người vui!!!

Chúc các bác đưa ra quyết định đúng đắn với Tomboy X-M1 này.
    Được sửa bởi nothingcvn lúc 04:50 PM ngày 13-08-2013

Cảm ơn bác về bài viết, em đang chờ màu nâu cà phê sữa đây ^_^

@pewimap: đa tạ bác ạ. em cũng rất máu cái mầu cafe đó.
    @all: mấy hôm nữa có thời gian thì em xin phép post tiếp ảnh kỹ hơn về em nó để các bác dễ hình dung ạ.

EM thì ko thích phong cách ra sp liên tục, sp ra cái giá các sp khác giảm sốc kiểu Fuji, nói chung là chạy theo thị trường quá, chất lượng body/ống cơ bản là kém, toàn nhựa. H vẫn giữ X100, cầm thích hơn Xe1!

Quote Được gửi bởi damhieu View Post
    chất lượng body/ống cơ bản là kém, toàn nhựa.
    Em đồng tình với bác ở điểm này mặc dù biết chắc sẽ có ối bác ném đá.
    Em thấy chất lượng built với phụ kiện của Fuji rất tệ, như em đã mua cả hood ($80) và pin ($60) xịn cho X100s với giá chẳng rẻ chút nào nhưng hình thức và built kém xa đồ nhái của TQ (em mua sau khi đã có hàng xịn: hood $10, pin $15) mặc dù có thể chất lượng của pin xịn cao hơn.
    Nghịch lý là trông đồ nhái còn xịn hơn đồ xịn

mình thấy sao ảnh bạn này để cứ bệt bệt thế nào í ạ...mình cũng cuồng fuji đó h mà thấy mất cảm tình quá

bác này ngắm bằng gì thế nhỉ ?? viewfinder điện tử ah ?

Quote Được gửi bởi mrv.real View Post

bác này ngắm bằng gì thế nhỉ ?? viewfinder điện tử ah ?
    em thấy bác này bị bệnh gan hay sao ý. Da vàng quá. VỚi cả Contrast có vẻ hơi cao

Bác ơi bác có thể nói thêm về lén fujinon 16-50 được ko. Qua em quan sát thì lens của fuji cái nào cũng trên 10tr , 18-55 của nó cũng tầm cỡ đó. Mà chiếc 16-50 này khi mua với xm1 chỉ thêm đúng 100$ so với body máy ko.
    Liệu với giá đó ko biết lens này có xứng tầm với những anh chị em của nó ko nhỉ ? và ko biết nó có giữ được cái truyền thống của fuji là nét ngay tại khẩu lớn nhất ko?
    Cảm ơn bác trước nhiều nhé

@DamHieu: Thưa bác, theo thiển ý của em, Fujifilm ra dòng X-M1 này nhằm lấp thêm vào phân khúc tầm trung giá rẻ mà vẫn thay được ống kính để cạnh tranh với các hãng khác. Vậy nên nếu đã xác định là rẻ thì tất nhiên thân vỏ cũng ko thể nào đầm chắc như X-1pro được đúng không bác!.
    Còn về ống lens thì đúng như bác và bác Links nói, cơ bản là nhựa và kim loại mỏng, thế nên nó nhẹ, cầm hơi ọp ẹp và giá chính hãng của nó không quá đắt như các hãng khác. Nhưng cũng phải xét theo khía cạnh đồng bộ, máy body đã nhẹ rồi thì lens gắn lên máy cũng phải cân đối hài hòa chứ ko thể như 70-200L mà gắn lên thân 1000D được bác nhêuy!!! hehe

@Saviothanhnhat: Bác ơi, cái hiện tượng bị bệt mầu ảnh 90% là do chất lượng thiết bị hiển thị màn hình thôi bác. Cái vụ này e thấy nhiều anh em cũng phản ánh lắm. Cơ mà view trên quả táo cắn dở so với view trên màn thông thường khác hẳn nhau một trời một vực bác ạ.

@Khanh_zui: thưa bác, ảnh chụp dưới cái dù che nắng mầu vàng của quán nên chủ thể bị ám mầu thôi ạ. Ảnh nguyên gốc, em ko chính sửa gì đâu bác.

@MrV.real: Bác này chộp bằng X-E1 với 50-200 mới ah. Bác xem ảnh gốc ở đây bác nhé:
    http://www.flickr.com/photos/62048060@N06/9501566908/

@Thienan7: Về lens 16-50 thì con này mới, em chưa có dịp được test kỹ.Cơ bản, chất lượng lens nếu nhìn qua cũng thấy em nó không khác nhiều so với các dòng lens trước đây của Fuji. Nói chung, lens Fuji chính hãng ko phải là đắt như bác so với L hay N được ạ. Giả sử Fuji 35 f/1.4 mà đi với XE1 hay X1-pro thì có bác còn ví như 5d và 35L ý chứ (hihi, em đùa chút).
    Hẹn bác một dịp gần đây e sẽ test và review kỹ hơn mấy em lens mới của Fuji.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng