Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 69

Chủ đề: Hỏi đáp, thắc mắc về cách thức tham gia box Đấu Giá

Hỏi đáp, thắc mắc về cách thức tham gia box Đấu Giá

Bác nào có các câu hỏi, thắc mắc về cách thức tham gia box Đấu Giá thì post vào đây nhé.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cho e hỏi tí xíu về liên quan giữa số lượng người bid, số lượng view sản phẩm và chi phí trả cho vnphoto nhé:

(1) Trường hợp người đăng hàng cần đấu giá không chọn option mức giá "thấp nhất" có thể bán.

(2) Số lượng bid/view quá thấp, không như mong đợi, tất nhiên giá đấu cuối cùng (có thể xem là giá thắng cuộc) sẽ thấp tỉ lệ thuận theo lượt bid.

(3) Người bán không thể từ chối bán cho người thắng cuộc vì (1), đúng ko ạ? vậy sẽ dẫn đến:

(4a) Người bán phải bán với mức giá không mong muốn (chơi thì hên xui và chấp nhận), đồng thời trả thêm phí 10% cho vnphoto?
    (4b) Người bán phải bán với mức giá không mong muốn (chơi thì hên xui và chấp nhận), vnphoto không thu phí 10% dựa trên tình hình thực tế, vậy:

(5) Vnphoto có thể đưa ra cụ thể 1 sản phẩm có tối thiểu bao nhiêu bid, bao nhiêu lượt thành viên ghé thăm topic rồi mới thu phí? vì 10% trên sp cũng ko ít (dù max là 2tr).

bạn chịu khó đọc trong quy định đấu giá đi. Các vđ bạn hỏi đều đã giải thích rõ hết rồi!
    Quote Được gửi bởi Mr.Q View Post
    Cho e hỏi tí xíu về liên quan giữa số lượng người bid, số lượng view sản phẩm và chi phí trả cho vnphoto nhé:

(1) Trường hợp người đăng hàng cần đấu giá không chọn option mức giá "thấp nhất" có thể bán.

(2) Số lượng bid/view quá thấp, không như mong đợi, tất nhiên giá đấu cuối cùng (có thể xem là giá thắng cuộc) sẽ thấp tỉ lệ thuận theo lượt bid.

(3) Người bán không thể từ chối bán cho người thắng cuộc vì (1), đúng ko ạ? vậy sẽ dẫn đến:

(4a) Người bán phải bán với mức giá không mong muốn (chơi thì hên xui và chấp nhận), đồng thời trả thêm phí 10% cho vnphoto?
    (4b) Người bán phải bán với mức giá không mong muốn (chơi thì hên xui và chấp nhận), vnphoto không thu phí 10% dựa trên tình hình thực tế, vậy:

(5) Vnphoto có thể đưa ra cụ thể 1 sản phẩm có tối thiểu bao nhiêu bid, bao nhiêu lượt thành viên ghé thăm topic rồi mới thu phí? vì 10% trên sp cũng ko ít (dù max là 2tr).
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Quote Được gửi bởi Head View Post
    bạn chịu khó đọc trong quy định đấu giá đi. Các vđ bạn hỏi đều đã giải thích rõ hết rồi!
    Em nghĩ điều e hỏi là (5), và trong QDĐG có ghi câu trả lời chung chung ở điều 20. e vẫn chưa thấy giải thích "rõ hết rồi" ạh. Hay e còn sót điều nào? a Head và admin có thể chỉ ra giúp?

Quote lại của bác nikonian2006

"
    1. Mọi người nếu không thích thì đừng đọc nội quy dài ở trên, xem tóm tắt của em ở thay đổi như sau.

- mở topic mà có giá reserved hoặc giá bid trên zero VND là phải đóng phí 100K mỗi lần mở. Chúng ta nói về reserved mà quên rằng seller có thể nhiều topic với giá khởi điểm rất cao thay vì chơi kiểu reserved (không ai mua được giá cao quá) nhưng vẫn tự do mở topic liên tục.

- chỉ có topic không reserved và không có ai bid mới không lấy tiền (giao dịch không thành công)

- BQT xóa bài bid không đúng giá.

- BQT vẫn thu phí giao dịch thành công 10% nếu BQT phát hiện ra seller và buyer phối hợp nhau nâng giá bid nhưng xui là buyer đó trúng thầu vì mọi người bỏ bid. Việc BQT có phát hiện ra hay không cứ chờ thực tế sẽ biết.

- Như vậy chúng ta giải quyết được việc lạm dụng, anh nào còn ý kiến giúp đỡ thì vui lòng cho em biết.
    "
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Chòi, sao chưa gộp chung lại luôn đi a apham. Tks anh!

Em vẫn chưa thấy (hay là do em đọc chưa kỹ) về phần chế tài đối với:
    - Người trúng đấu giá nhưng bỏ không mua
    - Bid để nâng giá sản phẩm đấu
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trước khi em post nhanh em trả lời câu hỏi của thuytramdep thì em có câu hỏi BQT.

Em muốn mở topic mở hàng sau anh apham cho đấu giá cái đồng hồ này của em (vui lòng xem link đây http://www.reddeerwatches.com/media/...8d-1a_00_1.jpg). Tiền này em không lấy em tặng cho forum và em sẽ còn phải bỏ tiền ra đưa cho những người xách tay chuyên nghiệp mang hàng về tận Saigon để giao hàng. Thật ra là em chỉ muốn mở hàng hy vọng là box này gặp nhiều may mắn chứ tiền tặng em không quan trọng em chỉ khó khăn nhất là mang hàng về Saigon thôi.

Quy định forum không cho phép bid đồng hồ như vậy trừ phi BQT cho phép trước. Anh BQT nào đi qua xem xét và coi có cho phép em đăng hàng bid không. Hàng của em còn đầy đủ box và mua sưu tầm cho nên em chỉ mang một hai lần gì đó hàng em chụp thật sẽ like new. Mong là mod sẽ cho phép em mở topic bid. No reserved price and starting price zero VND.

Xin chờ trong giây lát em trả lời câu hỏi về nội quy forum.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Em vẫn chưa thấy (hay là do em đọc chưa kỹ) về phần chế tài đối với:
    - Người trúng đấu giá nhưng bỏ không mua
    - Bid để nâng giá sản phẩm đấu
    1. Em sẽ trả lời câu hỏi anh mrq sau vì dài. Câu này ngắn hơn.

Xử lý người bỏ không mua hàng

2. Ở câu hỏi một, ttd hãy đọc điều 26 về việc không thành thật trong toàn bộ quá trình đấu giá và lưu ý từ bao gồm nhưng không giới hạn và mức phạt của BQT. Vì chủ trương chúng ta không thể nào phạt tiền những người bỏ hàng không mua này cho nên nếu bỏ một lần thì lần sau dựa vào D26 BQT sẽ cấm không cho vào bid hàng. Điều 26 cho phép BQT có toàn quyền phạt nick tùy theo điều nào là thích hợp. Từ bao gồm nhưng không giới hạn mang một ý nghĩa rất lớn, điều gì không trung thực trong đấu giá là điều rơi vào điều 26.

Xử lý việc nâng giá bid

3. Ở câu hỏi hai về việc phối hợp với seller nâng giá bid giả tạo thì hai điều áp dụng. Điều 26 ở trên đã nói. Điều 21 quy định nếu để BQT tìm ra bằng chứng hoặc có lý do tin là seller/buyer phối hợp nâng giá mà dẫn đến việc giao dịch không thành công (giả sử như buyer đó bị gài để làm người thắng bid) nhưng không mua hàng (vì buyer đó không phải bid để mua) thì BQT vẫn thu phí 10% với seller (cho dù seller không bán hàng được). Vì vậy, seller/buyer cứ vô tư đi đêm với nhau, để các anh BQT hoặc thành viên phát hiện ra thì coi chừng bị phạt theo điều 21 và 26.

4. Về phần các bạn tham gia bid trung thực nếu bạn có cảm giác là thành viên bid nào mà họ không phải là người mua thật sự thì bạn cứ để cho anh ta bid cao nhất và bạn ngưng. Lúc đó sau khi kết thúc họ sẽ phải mua họ không mua thì để đó cho mod tính sổ với seller và buyer. Khi nào bạn là người bid có kinh nghiệm bạn sẽ nhận ra được những người bid giả tạo này (cũng có khả năng sai không phải 100%) nhưng bạn nào hay bid trên ebay sẽ biết. Em là người có kinh nghiệm khi bid trên ebay bản thân em cảm nhận ra được người này thi em nhìn vào danh sách bidders.

Cấm thành viên tham gia không cho bid

5. Em giả sử như mod có lý do tin là một bidder A là người đang nâng giá bid nhưng sẽ bỏ hàng không mua (giả sử đang trong quá trình bid chưa kết thúc) điều 24 và 27 cho phép BQT tham khảo ý kiến của nhau và xóa bài bid của thành viên A và không cho phép thành viên A tiếp tục bid.

6. Mod BMB từ lâu này rất công minh chỉ sai mới xóa cho nên họ sẽ không lạm dụng điều 24 và 27 để ngăn bidder đàng hoàng. Phải có lý do họ mới dùng quyền cấm kia.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 06:05 PM ngày 13-08-2013

Quote Được gửi bởi Mr.Q View Post

Anh MrQ

1. Việc anh đề nghị phải bao nhiêu bid và bao nhiêu view thì mới thu phí là tạo ra rủi ro lách luật rất cao vì phải dựa vào số người bid và số view của người ngoài BQT.

2. Khi cho phép điều như anh nói, là tạo ra một lổ hổng quy định rất lớn để lách vì nếu dựa vào view kể cả seller cũng tạo ra được.

3. Vì vậy, không nên áp dụng đề nghị của anh để thu phí.

Nếu không dùng reserved price

4. Em giả sử như anh MRQ hỏi anh lo ngại là nếu anh không dùng giá reserved thì hàng của anh bán thấp hơn mức anh mong muốn.

5. Trong trường hợp này, anh phải dựa vào sự phán đoán của anh và quyết định như sau:

- Hoặc là anh phải đóng 100K và đặt giá reserved. 100K không hoàn lại. Lý do tại sao phải 100K mọi người đã bàn mấy ngày hôm nay, anh xem lại nếu anh đã chưa xem.

- Hoặc là anh không đóng 100K và anh để cho người bid.

6. Trong thực tế kinh nghiệm của em đi bid trên ebay, có rất nhiều người họ không dùng giá reserved price bid bao nhiêu sẽ bán bấy nhiêu. Đa số hàng đó thuộc loại hàng đẹp hoặc đặc biệt và mặc nhiên thu hút nhiều bidders.

Rủi ro khi cho bid

7. Bid là một trò chơi rủi ro (may mắn) cho cả người bán và người mua.

8. Chưa chắc gì người mua sẽ mua được hàng nếu có vài người đều muốn mua vì không ai biết phút cuối cùng giá bao nhiêu. Bản thân em cũng bị hụt bao nhiêu lần trên ebay.

9. Seller cũng vậy, cho nên em khuyên là chỉ nên mang hàng cho bid ở cái nào mà seller nghĩ rằng (chưa chắc đúng) hàng sẽ có nhiều người bid. Về mặt này anh phải tự tính và tự chọn lựa quyết định. Quy định của forum không giúp cho anh được (kể cả ebay). Không ai bắt anh phải đem hàng ra bid. Nhưng nếu anh chọn anh phải chấp nhận rủi ro của nó.

9A. Em xin lấy ví dụ, cái đồng hồ mà em đang xin BQT cho em mở bid là em không dùng giá reserved và giá khởi điểm 0VND. Em giả sử chỉ có một anh trả giá 1000 VND và không ai bid nữa. Em cũng sẽ bán với giá đó. Đó là rủi ro mà em phải chấp nhận khi em không chọn reserved price. Anh cứ chờ xem thử nhe. Giá bid bao nhiêu em sẽ bán bấy nhiêu.

Thắc mắc tiếp

10. Nếu anh còn thắc mắc gì về nội quy thì post lên hỏi em.

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng