Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 69

Chủ đề: Hỏi đáp, thắc mắc về cách thức tham gia box Đấu Giá

Bác nikonian2006 mở topic đấu giá cái đồng hồ đi ạ.

@all: BQT đang design 1 cái banner để treo lên homepage, quảng bá cho topic đấu giá này và sẽ up lên trong nay mai.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    - Bước giá: Là bội số của 1,000 đồng
    Bước giá này em hiểu là một đồng hay một nghìn đồng?

Quote Được gửi bởi apham View Post
    - Thời hạn kết thúc: 23h59'59" ngày 19/08/2013 theo giờ post bài của VNPhoto.
    Vì đồng hồ của diễn đàn chỉ hiện phút, không hiện giây, nên em nghĩ là kết thúc lúc 23 giờ 59 phút, bài trả giá từ sau đó (tức là từ lúc 0 giờ, 0 phút ngày hôm sau) là không hợp lệ.

Em đề nghị thống nhất cách ghi thông tin trong box đấu giá:

- Giá ghi bằng đơn vị tiền tệ Việt Nam, ghi theo cách thức con số trong tiếng Việt, áp dụng cho cả người bán đấu giá lẫn người đấu giá.
    VD: 1.000.000đ

- Giờ kết thúc: Do diễn đàn không hiển thị giây, nên TV bán đấu giá ghi rõ áp dụng là 23h59'59", theo hiển thị 24h (tránh ghi am hay pm dể nhầm lẫn)
    Hai post hiển thị cùng phút, nhưng post sau dẫu không hiển thị giây thì cũng là post sau.
    Không nên ghi kết thúc lúc 23h59': TV sẽ hiểu 59 phút là đã kết thúc, mà phải ghi 23h59'59''
    Mọi post hiển thị giờ 12:00pm được hiểu là quá thời hạn.
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:29 PM ngày 13-08-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn a Nikonian2006 nhìu ạh.

Quote Được gửi bởi TRA^`N_VIE^.T View Post
    sorry do em không có thời gian chơi may film nên xin hủy nhé, tks.
    1. Mình gửi thông tin này để cho các bạn tham khảo vì box bid còn mới quá cho nên các bạn không quen và vì vậy mình mới tốn nhiều thời gian giải thích.

2. Trong thread bid của anh apham ở trang hai anh tranviet có ghi như trên. Anh là thành viên lâu năm cho nên mình hoàn toàn tin rằng anh bid là do sơ xuất không phải cố ý.

3. Tuy nhiên, các bạn nào vào bid xin vui lòng phải suy nghĩ trước khi post bài. Forum không cho phép bạn tự hủy bid cho dù thật sự là bạn sơ xuất không chủ ý.

4. Nếu bạn muốn hủy, bạn phải pm cho mod BMB để xin hủy và chỉ có BQT mới có quyền hủy bid của bất cứ ai khi đang bid, nếu thấy hợp lý.

5. Nếu bạn bid rồi tự hủy như trên, một là bạn làm xáo trộn giá đang bid và hai (quan trọng hơn) là bạn tạo ra tiền lệ cho seller đi đêm với buyer để nâng giá bid rồi tự hủy.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bid không yêu cầu người bid cung cấp số điện thoại, anh em lưu ý.

Việc đưa số phone lên public là điều ko hay.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Có cách nào không hiện lên nick thật của người đang tham gia như ebay k các bác, như thế sẽ công bằng hơn vì đa số nhiều thành viên quen biết với nhau hoặc rất thân với nhau thì khi đưa giá sẽ khách quan hơn. Có nên trước khi bid thì mỗi thành viên phải có 1 số tiền depodit để phòng khi bỏ giá trúng mà k mua hàng thì bị mất số tiền này?

Quote Được gửi bởi suji View Post
    Có cách nào không hiện lên nick thật của người đang tham gia như ebay k các bác, như thế sẽ công bằng hơn vì đa số nhiều thành viên quen biết với nhau hoặc rất thân với nhau thì khi đưa giá sẽ khách quan hơn. Có nên trước khi bid thì mỗi thành viên phải có 1 số tiền depodit để phòng khi bỏ giá trúng mà k mua hàng thì bị mất số tiền này?
    Anh suji

1. Đúng như anh nói là nên làm như ebay để tránh buyers thỏa thuận với nhau riêng rẽ khi họ biết nick đang bid. Tuy nhiên, khả năng này không phải là quá quan trọng nếu như seller đã set giá khởi điểm trên mức chấp nhận hoặc có giá reserved. Em cũng vừa mới đề nghị BQT xem xét coi trong tương lai sẽ lấy 100K trước nếu có reserve nhưng nếu bán thành công thì trả lại tiền này. Nghĩa là cho dù buyers có biết nhau thì cũng chẳng thiệt hại gì nghiêm trọng cho seller.

2. Số tiền 100K chắc chắn là phải có không thể nào bỏ được chỉ là chỉ sẽ có thể hoàn lại khi nào BQT thấy hợp lý và giảm chi phí xuống hấp dẫn thêm chủ đề.

3. Không thể nào yêu cầu mỗi người bidder phải đóng quỹ như các nhà đấu giá lớn trên thế giới đang làm, giả sử là chúng ta giấu tên của họ như ebay. Việc đó, nếu có tạo ra công việc nhiều khủng khiếp cho mod quản lý và rất phức tạp lấy tiền rồi trả tiền mà một topic đã 10-20 chục người tham gia nếu vài năm sau một ngày có 10 topic mở ra thì mod phải nhận/trả tiền 200 lần cho 200 người tham gia trong đó.

4. Do forum xây dựng trên cơ sở template sẵn có của vbulletin cho nên em nghĩ để giấu tên của nick thì cũng phải tốn thời gian thay đổi lập trình lại cấu trúc forum rất nhiều (trong khi đó ebay là do họ lập trình như vậy ngay từ đầu), thời gian bỏ ra đó không xứng đáng với số chi phí lấy lại từ các bid cho nên không hiệu quả.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Em nghĩ có nên bắt chước yahoo auction thêm quy ước như sau hay ko:
    "Người bid cuối cùng + 3 phút", nghĩa là sau khi người cuối cùng bid hợp lệ, vẫn còn 3 phút cho những ai muốn bid thêm, cho dù thời hạn chính thức đã hết. Điều này hạn chế những người ko chịu tham gia bid mà chỉ canh phút cuối nhảy vào, làm người bán ko bán được giá như ý, và các người mua khác sẵn sàng trả giá cao hơn nhưng ko kịp. VD:
    + Đấu giá hết hạn lúc 11h59 ngày 1/1.
    + anh A là người đang dẫn đầu bid ở mức 1.000.000đ, A sẵn sàng bid tối đa là 1.500.000 cho món hàng nếu có người cho giá cao hơn. Nhưng dĩ nhiên anh ko bid 1.500.000 liền vì đấu giá ai cũng muốn canh mức thấp nhất có thể mua được.
    + anh B canh đúng 11h59p đặt bid 1.001.000đ.
    + anh A đặt bid tiếp nhưng ko kịp vì hết giờ rồi.

=> như vậy người bán mất 500k có thể bán được, anh A cũng ko mua được món mình thích dù có tiền, vnphoto cũng mất 1 khoảng chi phí bán hàng, anh B chỉ cần bỏ TG canh giờ chót, ko cần kì kèo gì cả. Tai hại hơn là điều này về lâu về dài sẽ làm cho mọi người ko muốn bid sớm, mà ai cũng canh me giờ chót, người bán đưa ra 7 ngày nhưng chỉ đến phút cuối mới có người bid, làm mất đi hứng thú buôn bán bid bít tấp nập.

Nếu áp dụng "Người bid cuối cùng + 3 phút":
    + anh A có thêm 3 phút để bid, vd 12h2p A bid 1.100.000 thì thời hạn cuối trở thành 12h5p. Khi đó bất cứ ai cũng có thể đưa ra giá tối đa mà mình có thể bỏ ra, món hàng sẽ được bán với mức giá hợp lý nhất. Có lợi cho cả bên mua, bên bán, và vnphoto.

Quote Được gửi bởi PHUCPHAM View Post
    Hey, do em hiểu nhầm thôi. Mới lần đầu tham gia dzụ này. Em cũng chưa từng edit thông tin đấu giá, chỉ là edit thông sản phẩm thôi. BQT cho sửa thì em sửa, không cho thì cứ 1.000 mà tiến thôi.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Nhiều post không hợp lệ rồi nhé.
    Bước giá 1.000đ khác bước giá là bội số 1.000đ

Bác chủ vào trả lời bằng new post (không được edit post#1 - edit là không hợp lệ) về bước giá 1.000đ hay bước giá là bội số 1.000đ

Bid 780.777đ nhé
    Em thấy quy định kiểu này rối rắm rồi:
    1. Khi nói bước giá Xđ thì thông lệ mọi cuộc đấu giá đều hiểu có thể là bội số, vì nó chằng khác gì việc em post 1 lúc 50-100 bid (không ai cấm 1 người tự nhảy bước giá), như thế chỉ làm mỏi tay em copy & paste & tốn tài nguyên diễn đàn.
    2. Nếu chỉ cho edit ở trang 2 những người đến sau sẽ ko đọc đc, chắc chắn sẽ gây tranh cãi sau này

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng