Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Cần hỏi về ngắm bằng live view trên máy k5-2

Cần hỏi về ngắm bằng live view trên máy k5-2

Chào các bạn,mình có một điều muốn hỏi,mong các bạn chỉ giùm.mình mới mua pentax k5-2 ,có chút khó khăn. Khi bật màn mình live view để ngắm,lúc căn nét ,nó cứ phóng to hình lên,rất khó sử dụng.cho mình hỏi làm thế nào tắt chức năng này đi? Hồi trước dùng máy k-01 thì có chỗ tắt chức năng này ,còn trên k5-2 thì tìm mãi ko thấy!

74/13/9 Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, Tp HCM
    Bạn vào menu phần Liveview-> af có 3 lựa chọn là nhận diện gương mặt, tương phản hay chọn điểm lấy nét như kính ngắm. Chế độ AF bạn đang dùng là tương phản nên khi lấy nét sẽ phóng to vùng nét lên. Bạn có thể chọn chế độ chọn điểm lấy nét. Như vậy khi bấm AF, gương lật sẽ trở về vị trí cũ và chip báo nét sẽ đo như khi chụp bằng kính ngắm, do đó màn hình live view sẽ tối đi khoảng 0.5s. Tuỳ bạn chọn chế độ nhé.Thân!

Cảm ơn bạn đã trả lời !

Ah,tiện đây bạn cho mình hỏi thêm 1 chút được không?máy ảnh k-01 mình chụp với len 40s và kit 18-55 thì không bị sao,từ hồi mua thêm len sms 70-200 lắp vào thì có vấn đề.cứ chụp được một hồi thì màn hình nó bị đen,không thấy gì,vẫn nghe tiếng lens bắt nét,vẫn hiển thị f,iso...nhưng không chụp được.Tắt đi,bật lại thì lại chụp được,rồi lại bị đen sau khi chụp mấy kiểu.bạn có biết nguyên nhân là vì sao không,và phải sửa thế nào không? Chỉ giúp mình với.

74/13/9 Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, Tp HCM
    Quote Được gửi bởi Hieuyen0505 View Post
    Ah,tiện đây bạn cho mình hỏi thêm 1 chút được không?máy ảnh k-01 mình chụp với len 40s và kit 18-55 thì không bị sao,từ hồi mua thêm len sms 70-200 lắp vào thì có vấn đề.cứ chụp được một hồi thì màn hình nó bị đen,không thấy gì,vẫn nghe tiếng lens bắt nét,vẫn hiển thị f,iso...nhưng không chụp được.Tắt đi,bật lại thì lại chụp được,rồi lại bị đen sau khi chụp mấy kiểu.bạn có biết nguyên nhân là vì sao không,và phải sửa thế nào không? Chỉ giúp mình với.
    Khả năng là do Len 70-200mm có vòng lấy nét khá rộng mà K-01 lấy nét bằng contrast nên xoay vòng lấy nét khá chậm, không bắt được nét. Nên lấy nét tay khi xài Len này, kết hợp với Peaking forcus sẽ dễ sử dụng hơn. Nếu có thể thì mang lên 74 Hồng Hà, phường 2 , Tân Bình, mình xem thử xem có thêm vấn đề gì không nhé. Thân!

Cảm ơn bạn đã trả lời .hiện tại bây giờ không chỉ lens 70-200 mà cả 18-55 và 40xs cũng bị tình trạng đó.mình mới mua được 6 tháng,và rất ít chụp.,bảo quản cũng rất cẩn thận,vậy mà không hiểu sao nó bị như vậy.mình đang ở bên Nhật nên cũng không thể mang đến Hồng Hà xem được,chắc phải mang đi bảo hành quá!mà lúc bảo hành cũng chẳng biết có được ko,bởi vì ko phải lúc nào nó cũng vậy!

Bna thử nâng cấp FW mới đi ah! có khi Pin yếu cũng gây nên hiện tượng này !
    xin hãy góp ý chân thành

Sẵn tiện hỏi luôn về Liveview, mình thấy Liveview của bên Canon khi di chuyển điểm lấy nét thì vùng sáng tối cũng thay đổi mà Pentax lại ko có nhỉ.

Quote Được gửi bởi Vietmedia Group View Post
    Sẵn tiện hỏi luôn về Liveview, mình thấy Liveview của bên Canon khi di chuyển điểm lấy nét thì vùng sáng tối cũng thay đổi mà Pentax lại ko có nhỉ.
    bạn nên nghien cứu tính năng AE link to focus ponit trong menu config của máy và bạn đang chọn đo sánh vùng điểm hay center cũng ảnh hưởng đến hiện tượng này !
    xin hãy góp ý chân thành