Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 73

Chủ đề: Trên tay Sigma 18-35 f1.8, phần 2 Đi tìm giá trị đích thực

Trên tay Sigma 18-35 f1.8, phần 2 Đi tìm giá trị đích thực

Xin cảm ơn anh em đã quan tâm ghé xem thread này.
    Sở dĩ mình ghi là phần 2 là vì đã có 1 thread Trên tay em này của bác photographerHau tại đây
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...=162492&page=1

Mình xin làm phần 2 và mong nhận được sự ủng hộ của anh em.
    Về thông số của em này ta có thể dễ dàng tìm thấy từ nhiều nguồn nên mình không muốn nhắc lại dài dòng các bạn có thể tham khảo ở phần 1 hoặc tại đây:

http://www.dpreview.com/products/sig...specifications

Trong phần review của mình mình xin tập trung vào hình ảnh thực tế được chụp từ em này với body 550D của mình (nhà nghèo review thiết bị theo kiểu nhà nghèo)

Cảm giác đầu tiên khi gặp gỡ em ấy là 1 thân hình khá cân đối ko quá to mà cũng không quá nhỏ, vừa vừa xinh xinh mà đủ xài

Em nó đây (chưa gắn hood)

Em ấy diện thêm cái hood đây

Em nó sử dụng filter fi 72, kích thước và cân nặng của em nó tương đối ổn cho các dòng xxD và xD còn với xxxD mà nếu ko có grip thì nhìn hơi tội cái body tí (cảm giác chủ quan thôi nhé)!

Mặt tiền của em đây ạ, em ko dám nhìn thẳng vì mắc công em ấy hiểu lầm chỉ dám nhìn nghiêng nghiêng liếc liếc 1 tí

Còn phần hậu thì đúng là cũng chẳng dám nhìn thẳng (đã ghi rõ là dành cho Canon he he)

Sau khi đã tương đối quen em ấy em bắt đầu săm soi kỹ hơn vào những chỗ có thể nhìn thấy bằng mắt thường!
    Như là nút AF-MF

Và nơi tập trung nhiều thông tin về em ấy nhất

Màn làm quen đã xong, em bắt đầu vào phần xem những thứ không phải bên ngoài và mắt thường không xem được he he

Đầu tiên với những lens có tiêu cự ngắn như này thì đa phần phải nghĩ ngay về distort, phần này em tập trung test distort nên quên mất kiểm tra sáng kỹ lưỡng, các bác thông cảm ạ!

Tại tiêu cự 18, set khẩu 1.8 em đặt máy độ cao tầm 1,5m chụp thẳng xuống nền gạch, do quá rông nên dính cả chân em (quên chạy ra ), em muốn tăng sáng nhưng sợ các bác ko đồng ý nên post ảnh gốc luôn. Tại tiêu cự 18 này em khá ấn tượng vì distort khá ít

Tiêu cư 20 distort giảm dần

Tiêu cự 24 distort gần như không còn đáng kể

Tiêu cự 28 gần như không còn thấy distort

Tiêu cự 35 miễn bàn

Tất cả các ảnh đều để f 1.8 và để em crop xem chơi để xem có nét ko! Chỉ là xem chơi nhé vì trong điều kiện ánh sáng kém như em bố trí thì làm sao thể hiện dc độ nét tốt

Tại tiêu cự 18 vùng trung tâm ảnh

Tại tiêu cự 18 vùng biên ảnh

Tại tiêu cự 20 vùng tâm ảnh

Tại tiêu cự 20 vùng biên ảnh

Tại tiêu cự 35 tâm ảnh

Tại tiêu cự 35 vùng biên ảnh

Sorry các bác em đã đánh giá thấp em ấy, ở khẩu lớn nhất trong điều kiện ánh sáng cà chớn thì độ nét vẫn kinh ngạc từ tâm ra rìa đều khá ấn tượng, cụ thể là những đường trầy xước trên nền nhà cũ kỹ của em đã bị em ấy chỉ rõ mồn một.

Như vậy trong điều kiện ánh sáng tốt hơn thì sao ???????

Dạ cứ từ từ đừng nóng vội

Em xin nhắc lại là phần này test về distort, em sơ sót ko set ánh sáng cẩn thận tuy nhiên nó cũng ko ảnh hưởng gì đến distort, còn phần nét và vignette em sẽ test sau.
    Chữ ký cá nhân!

Bác mới mở màng mà đã cuốn hút như thế rồi...Em xin lót gạch ngồi hóng ảnh của Bác...
    HẬU đẹp trai 6 năm không DÊ

Quote Được gửi bởi PhotographerHAU View Post
    Bác mới mở màng mà đã cuốn hút như thế rồi...Em xin lót gạch ngồi hóng ảnh của Bác...
    Bù đắp cho bác lót gạch ngồi hóng, em bonus trước 1 tấm về độ nét.

Tại 35 f2.2

Em crop lại tại tâm ảnh nơi em lấy nét (em ko lấy vào mắt mà quen tay đưa lên lây tại điểm giữa vô tình vào chóp mũi, ai dè DOF quá mỏng cho f2.2)

mui by Nhân Yêu Đời, on Flickr

Như vầy có gọi là nét chưa ạ! Tuy nhiên nhìn kỹ ảnh chưa crop anh em sẽ thấy DOF ở 35mm f 2.2 quá mỏng chưa hết được gương mặt của chàng trai, nhìn vào phần tóc là thấy ngay những phần tóc phía sau đã bị out khỏi vùng ảnh nét, tấm này em đứng cách anh bạn khoảng 2 mét
    Chữ ký cá nhân!

Bis bis bis, tiếp đi pác!
    -----
    Canon 5D4 + M5 /Sigma 85f1.4A+16-35 f4L IS + 24-70 f2.8L II+70-200 f2.8L II+100 f2.8L

Ngay từ khi thông tin đồn đoán sigma ra mắt 18-35 f 1.8 em đã suy nghĩ băn khoăn mãi không biết tác dụng của nó để làm gì, phong cảnh thì 18 trên crop e là chưa đủ rộng, chân dung thi cũng chưa đủ chỉ dc lợi mỗi cái khẩu to nhưng khẩu to mà tiêu cự rộng thế thì cũng chẳng thể nào giúp cho mấy bác thích teen xóa phông thỏa mãn được. Khi sản xuất nhà sản xuất dĩ nhiên đã có 1 nhóm đối tượng mà họ nhắm đến, vậy đó là ai? Em đã suy nghĩ khá nhiều và có câu trả lời cho riêng mình. Có thể loại mà không gian làm việc thường không được rộng rãi, ánh sáng đôi khi ko được đầy đủ, tập trung đông người nhưng lại có nhân vật quan trọng cần phải tập trung thể hiện họ trong ảnh

Ảnh sự kiện hoặc tiệc cưới đó là câu trả lời của em và nó vô tình trùng với giới thiệu của dpreview tại đây:

http://www.dpreview.com/previews/sigma-18-35-1-8
    "The lens's 27-53mm equivalent focal length range is obviously a little limited, but should still be rather useful for such applications as wedding and events photography"

Xác định được như vậy nên vừa tối nay khi được biết anh bạn có sô chụp cưới em đã đòi đi theo để làm thử vài shot

1 ảnh gốc với iso 320, f 1.8 tại 35mm

Chỉnh sáng lại 1 xíu

Lens khẩu lớn giúp ta lợi khá nhiều vê iso và tốc đặc biệt trên các dòng crop lại càng cần thiết, tuy nhiên các bác nào có ý tậu em nó cũng nên nhớ khẩu lớn thi hệ quả ngay tức thi là DOF mỏng ở mức độ phải cẩn trọng, tối nay em chỉ chụp vài tấm ở khẩu 1.8 chủ yếu test lens còn lại cho an toàn em khép từ 2.5 trở lên để vừa đủ nét hết người nhưng vừa đủ blur BG

1 ví dụ để các bác có cái nhìn rõ hơn về khả năng xóa phông của em nó ở 18mm f1.8 iso body 400

Lần đầu tiên đi chụp thể loại này, lần đầu tiên sử dụng 1 con lens có tiêu cự rộng và khẩu lớn như vậy nên em vẫn chưa control hoàn toàn được em nó, tuy nhiên có 1 kết luận có thể rút ra, nếu ai thường xuyên chụp cưới hay event dạng này mà dùng crop thì simga 18 35 f 1.8 là 1 lựa chọn cực kỳ sáng suốt!
    Được sửa bởi nhanyeudoi lúc 06:51 AM ngày 03-08-2013
    Chữ ký cá nhân!

bài viết của Bác hấp dẫn,cuốn hút .Hình ảnh minh họa khá ấn tượng .Thanks Bác đã dành thời gian cho AE thẩm du !

Chụp nhiều vào cho ae thẩm du với bác. Chờ bác mãi
    Không có máy :(

Quote Được gửi bởi Silent Night View Post
    Chụp nhiều vào cho ae thẩm du với bác. Chờ bác mãi
    Hik Hik, chẳng thấy ai nói gì tưởng là chẳng ai quan tâm nữa, cảm ơn bác còn quan tâm

Em thêm vài ảnh đây ạ, hôm qua mới đi với em nó nguyên cả ngày ráng làm cho nhiều ảnh, phơi nắng, phơi mưa cả ngày về cúm luôn :(

Tại f2.2 19mm

crop lại

Nét khá ổn
    Tại f1.8 23mm

Crop lại tại f 1.8

2 ảnh trên em chụp tại iso 1600 do đó noise làm ảnh hưởng độ nét và chất lượng hình là điều đương nhiên, tuy vậy khi crop lại ta thấy ảnh vẫn ổn về độ nét!

Thêm 1 ảnh em chụp tại Bưu Điện thành phố

Khẩu lớn, tiêu cựu wide-normal chắc chắn sẽ tạo 1 cảm giác tự tin khi chụp indoor, đó là điều em đã cảm nhận dc khi cầm lens này, nếu so với 17-50 2.8 thì chắc chắn lens này vẫn hơn cho indoor
    Được sửa bởi nhanyeudoi lúc 11:44 AM ngày 05-08-2013
    Chữ ký cá nhân!

Góc rộng của lens khi chụp trong nhà như vậy giúp ta có thể dễ dàng tiến gần đến chủ thể hơn, khẩu 1.8 cho ta yên tâm hơn trong những nơi ánh sáng không được đầy đủ lắm

Còn ngoài trời ở tiêu cự 35mm cho ta góc mở hậu cảnh cũng tương đối, nếu chịu khó tìm 1 hậu cảnh ít rối rắm ta cũng dễ có 1 bức ảnh ấn tượng nhờ vào khẩu lớn

Chữ ký cá nhân!

Loạt ảnh sau cùng em thấy màu lên ko tươi lắm bác.

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng