Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 64

Chủ đề: DIY - Filter Holder for Cokin Z-Pro for Nikon 14-24

1. Sau khi em viết bài đầu tiên ở trên thì em nghĩ là một ý kiến tiếp theo em mong là giúp được cho nhiều bạn. Nếu bạn thấy không hợp lý thì vui lòng bỏ qua.

2. Với các bạn đang ở VN mà không có điều kiện mua trực tiếp từ Amazon Mỹ, để tiết kiệm phụ phí cho bạn (khi nhờ các anh trong box mua bán), em đề nghị các bạn hãy mở ra một topic trong box tán gẫu hỏi xem có bao nhiêu bạn muốn mua cái ring này và quote link bài viết. Giá Amazon chỉ 12 USD thì phải. Kiểu mua này gọi là group buy và sẽ khi mua một nhóm như vậy cùng một lúc sẽ tiết kiệm rất nhiều tiền shipping và phụ phí (ở VN).

3. Sau khi mua về đến, do theo em biết ở VN không phải bạn nào cũng có dụng cụ khoan ở nhà như anh VK do vấn đề DIY việc ở nhà ở VN chưa phổ biến do đặc điểm xã hội, các bạn đó nên nhờ một bạn mua trong nhóm khoan đồng loạt cho tất cả mọi người có lấy một ít phí cafe gì đó. Như vậy, bạn nào có dụng cụ sẽ coi như mua ring free trong khi các bạn khác không có dụng cụ thì trả thêm một ít VND mà không phải tốn tiền đi mua thiết bị về làm chưa nói đến là lỡ không khéo tay thì không làm được.

4. Như vậy thì cuối cùng tất cả mọi người liên quan đều có lợi ích ít hay nhiều, thay vì đi mua riêng rẽ từng bạn mà lại về phải đi kiếm nơi khoan. Cái này phải nên mua Ryobi khoan máy thì sẽ đẹp hơn khoan tay thủ công.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cám ơn các bạn. Nói đùa tí. Tôi hay làm và sửa chữa, cho mình và cho anh em và thường xuyên đến độ mà mấy đứa cháu tưởng tôi là thợ sửa nhà handy man chuyên môn! haha.

Nếu dùng thứ lót trong emitter đủ để tạo nên một "snuggly fit", nghĩa là sức đút vào và kéo ra vừa đủ chặt thì tôi bảo đảm là không rớt. Đây là lần thứ 3 tôi khuyên dùng Velcro mỏng. Theo tôi thấy thì thứ Velcro dùng để cột, đánh dấu, hoặc túm dây cáp, dây loa, dây điện vào với nhau cho gọn là thứ Velcro mỏng nhất. Vì nó nhỏ nên cần lấy keo vá lốp xe bôi lên bên trong ống emitter để ráp nó lại. Nếu khéo tay và canh tolerance vừa đúng thì không mong manh một tí nào.

Hơn nữa, một điều thú vị thêm là phi của emitter nó được "slightly tapered" (đầu to đít bé), hình cone với một góc rất nhỏ cho nên đút OK vào vừa đến miệng emitter là vừa chặt. Tôi cho thằng em mượn, nó thích quá và nhờ làm.

Cái này không đáng giá bao nhiêu, ai cầm về được thì tôi tặng mỗi chủ nhân ống kính này một cái. Để xem, biết đâu tôi nhờ được người!
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 10:38 AM ngày 06-08-2013

Bạn Nikonian quả thật là có cá tính chia sẻ, lo cho cộng đồng, rất tốt!

Bác Toại khéo tay hay làm, bác làm cái này ủng hộ ae VNphoto thì chắc Nikon biết ơn các nhiếp ảnh gia lắm đây! Còn e thì biết ơn bác Toại. Hehe
    D5, FE16f2.8D, 58N, 70-200N, GT2531+Q3, SB910

Quote Được gửi bởi toibo View Post
    Bác Toại khéo tay hay làm, bác làm cái này ủng hộ ae VNphoto thì chắc Nikon biết ơn các nhiếp ảnh gia lắm đây! Còn e thì biết ơn bác Toại. Hehe
    Em không lam cái này, vi nguyên nhân chính là không thoả yêu cầu,
    Bác xem Post #14 và post #15 của em sẽ thấy
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tuyệt,em vừa lấy cái filter size Z của em ướm lên Zeiss 15mm cua em vừa y.Khi nào rảnh rảnh em mần 1 cái holder cho con 15 yêu dấu.

Quote Được gửi bởi ananova03 View Post
    Tuyệt,em vừa lấy cái filter size Z của em ướm lên Zeiss 15mm cua em vừa y.Khi nào rảnh rảnh em mần 1 cái holder cho con 15 yêu dấu.
    Tháo ra, thay 1 trong 3 cái filter Orange hay Green bằng GND filter chắc chắn sẽ hay hơn nhiều.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Sau khi em viết bài đầu tiên ở trên thì em nghĩ là một ý kiến tiếp theo em mong là giúp được cho nhiều bạn. Nếu bạn thấy không hợp lý thì vui lòng bỏ qua.

2. Với các bạn đang ở VN mà không có điều kiện mua trực tiếp từ Amazon Mỹ, để tiết kiệm phụ phí cho bạn (khi nhờ các anh trong box mua bán), em đề nghị các bạn hãy mở ra một topic trong box tán gẫu hỏi xem có bao nhiêu bạn muốn mua cái ring này và quote link bài viết. Giá Amazon chỉ 12 USD thì phải. Kiểu mua này gọi là group buy và sẽ khi mua một nhóm như vậy cùng một lúc sẽ tiết kiệm rất nhiều tiền shipping và phụ phí (ở VN).

3. Sau khi mua về đến, do theo em biết ở VN không phải bạn nào cũng có dụng cụ khoan ở nhà như anh VK do vấn đề DIY việc ở nhà ở VN chưa phổ biến do đặc điểm xã hội, các bạn đó nên nhờ một bạn mua trong nhóm khoan đồng loạt cho tất cả mọi người có lấy một ít phí cafe gì đó. Như vậy, bạn nào có dụng cụ sẽ coi như mua ring free trong khi các bạn khác không có dụng cụ thì trả thêm một ít VND mà không phải tốn tiền đi mua thiết bị về làm chưa nói đến là lỡ không khéo tay thì không làm được.

4. Như vậy thì cuối cùng tất cả mọi người liên quan đều có lợi ích ít hay nhiều, thay vì đi mua riêng rẽ từng bạn mà lại về phải đi kiếm nơi khoan. Cái này phải nên mua Ryobi khoan máy thì sẽ đẹp hơn khoan tay thủ công.
    Ôi trời, nếu được như anh nói thì quá tuyệt. Mục số 3 thì chắc có đến 90% là các bạn ở VN đều khoan được, cái khó chế nhất, chế không hoàn hảo chính là chỗ chi tiết này thì nay đã được cái nắp nhựa gần giống giải quyết hết. Nếu các anh có thể mua dùm thì em xin mua 2-3 cái về nhà làm hư còn backup.

Các bác ai đang dùng 14-24 thì giơ tay đăng ký nào.

Mình cũng nghiên cứu vài kiểu nhưng thấy ko hay:
    1

2
    cái này mới nản nè, ai cũng làm được luôn chr = cái dao lam.

cũng sơn đen để tránh tán xạ as. Cái cách này là áp dụng cho trường hợp đột xuất ngày mai đi biển với cty, nó không thể trượt lên trượt xuống.

Cách của bạn VK là số 1 vì nó cho kết quả như hàng zin. hi hi.

Quote Được gửi bởi hoy View Post
    Mình cũng nghiên cứu vài kiểu nhưng thấy ko hay:
    1
    @hoy: Kiểu này bị ánh sáng lọt vào sau filters và ảnh sẽ bị ảnh hưởng. Emitter có lát miếng cao su sẽ không để cho as lọt vào một chút nào. Bạn đừng lo làm hư vì cắt dễ lắm, không thể hư được, chỉ cần một cái là đủ.

Điệu này Lee nó sẽ sai đầu gấu đi tìm em! :-)

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng