Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 64

Chủ đề: DIY - Filter Holder for Cokin Z-Pro for Nikon 14-24

@Zone5: Cokin x-Pro filters có kích thước 170mm x 130mm, đúng là thoải mái, nhưng 1) lens Nikon 14-24 không có răng để gắn adaptor ring 2) phải mua :-)

Trong khi đó cái home made filter holder này dành cho bạn nào đã có Cokin Z-Pro filters, không muốn bỏ ra vài chăm...như tôi. :-)

Bài này hay quá, đang rầu vì Z-Pro không gắn vào được con 14-24 này. Ở VN thì có thế tiện được theo hình dáng như thế bằng nhôm.

Cám ơn bài viết của bác.
    "If you obey all the rules you miss all the fun." Katharine Hepburn

Em ở HN, muốn tiện một cái bằng nhôm ntn cho Tokina 16-28. Các bác có biết chỗ nào làm không? Hoặc bác nào ở SG làm được em xin nhờ vả. :( Dùng mấy em thấu kính lồi cực quá...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    #14: Thử ngay. Perfect fit! Cạnh của lens hood vừa nằm ngang miệng emitter. Sẽ không có vấn đề tối góc.
    Cám ơn bài viết chia sẽ của bác, bác rất sáng tạo và khéo tay

Ở VN các bạn có thể mua decal nhung đen dán lên mặt trước là OK, khó trầy filter.

Lưu ý nhỏ: Tại sao hood khoét sâu ở 4 góc?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi fotoz35 View Post
    Em ở HN, muốn tiện một cái bằng nhôm ntn cho Tokina 16-28. Các bác có biết chỗ nào làm không? Hoặc bác nào ở SG làm được em xin nhờ vả. :( Dùng mấy em thấu kính lồi cực quá...
    Cái này em tiện được, nhưng em không cam kết vụ tối 4 góc
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn bạn 11002. Tôi xin nói thêm là trên thị trường, nó gọi là 4" pop-up drain emitter (post đầu tiên quên tôi cho kích thước, nhưng đây là standard size cho ống thoát nước nên dễ tìm bên Mỹ).

Tìm băng keo, vải, hay bất cứ materials nào để lót phía trong ống (chỗ tiếp giáp với lens hood) là một vấn đề. Tìm được thứ vừa đủ mỏng, vừa trơn tru, vừa không làm trầy lens hood cũng khó lắm.

Cuối tuần này tôi xẽ sơn đen em nó để xem coi ngầu hơn không! :-)

bác chủ quá sáng tạo, đáng để học hỏi, nhưng mà nhìn mong manh thế rơi một phát thì cái filter 100$ cũng kinh. Hy vọng sặp tới bác có thêm version 2, vr3 để cải tiến thêm
    5D mk II + 24 - 105L

cảm ơn bác, em đau đầu với vụ chế cái holder này, lùng đủ thứ mà không có cái gì nó na na để làm. Cái nắp ống này hay quá vừa vặn lại bền chắc nhẹ nhàng, không phải dùng nhôm tiện phay các thứ rất là khó khăn. Sau khi có cái nắp này có thể chế phần gắn filter dễ dàng như đồ zin, có thẻ trượt lên trượt xuống. Cách dùng sợi thun của bác thì quả là thôgn minh và cực đơn giản. Ai muốn cầu toàn hơn thì chế như zin, dùng meca cắt laser và gắn vít vào.

Thanks bác. Bây giờ mấu chốt là em phải đi mua cái nắp đó. (cũng đâu có dễ đâu???) haizzz

Quote Được gửi bởi lquang2410 View Post
    bác chủ quá sáng tạo, đáng để học hỏi, nhưng mà nhìn mong manh thế rơi một phát thì cái filter 100$ cũng kinh. Hy vọng sặp tới bác có thêm version 2, vr3 để cải tiến thêm
    1. Anh VanKhoa, cám ơn bài viết và khả năng sáng tạo của anh.

2. Bạn lquang, nếu như bạn lo ngại cái vòng filter adapter của anh VK sẽ rớt ra khi di chuyển thì bạn hãy khoan thêm ba lỗ theo khái niệm của softbox ring mount như trong hình minh họa ở đây http://www.ebay.com.au/itm/Universal...item257708631b. Nếu như có ba con ốc này áp vào ba bên vào trong đầu lens Nikon kia thì với sức động nhẹ (nhẹ nghĩa là đừng chạy) nó sẽ không rớt được đâu.

3. Nếu như bạn chọn giải pháp trên thì thật sự ở VN mình không biết bạn kiếm ốc chất lượng cực tốt dễ không chứ ở nước ngoài vào mấy tiệm bán đồ làm ở nhà tương tự như Home Depot anh VK nói rất dễ dàng. Bạn sẽ có thể mua ba con ốc mà đầu tiếp xúc lens của nó có ba cái pad bằng mũ mềm thì không bao giờ làm hư vòng lens cả. Bạn nào mà có đèn studio light dùng ốc bám vào sẽ có khái niệm điều mình muốn nói. Ba con ốc này rẻ tiền không đắt nhưng hãy mua loại không gỉ sét cho an toàn lens của bạn.

4. Một giải pháp khác mà không dùng ốc là bạn mua mấy miếng dán của 3M dán cả hai mặt mà nếu bạn cần bạn chỉ kéo ra một cái nó sẽ tróc ra không hề để lại bất cứ tì vết nào. Bạn mua nó và dán vòng ring vào trong đầu lens khi nào không cần kéo ra và bỏ đi. Hãy bảo đảm mua hàng 3M xịn vì nếu không sẽ để lại vết keo. Miếng này rất rẻ thôi mình dùng hoài. Cái lợi của miếng này là bạn có chạy cũng không thể nào rớt vòng ring vì nó chịu lực cực mạnh nhưng cái hại là muốn lấy ra phải bỏ miếng keo luôn dùng miếng khác.

5. Các bạn nào ở VN mà muốn mua cái nắp drain emitter như anh VK nói thì hãy vào trong box mua bán nhờ các anh trong đó mua giúp về từ Amazon vì trên Amazon đang bán rất rẻ và phụ phí không bao nhiêu cả.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 10:05 AM ngày 06-08-2013 Reason: Bổ sung option
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trên vnphoto, nhiều bác nhà mình khéo tay hay làm và quá sáng tạo.
    Cáo ơn bạn đã chia sẽ một bài viết quá hay.

Thân.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng