Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 50

Chủ đề: TENNIS :Grand Slam ,ATP,WTA là gì các bạn ?

Cám ơn Nikonian2006. Chụp hình Nadal đang serves banh mà chỉ thấy khuông mặt thì rất khó.Mình nhìn trong viewfinder ở tiêu cự 400 mm lia máy theo cho khuông mặt đã quá khó rồi ,chứ còn đang serve banh thì còn khó hơn nữa.

Tôi thấy anh em chụp 70-200 mm hơi nhiều , có thể là khi player ở sân gần mình , chụp nguyên body với động tác đẹp thì OK , nhưng những actions như vậy ít xảy ra hơn là chụp close up.Nếu cứ chụp 70-200 mm hoài thì cũng hơi chán.Phần tôi thì tôi alternating đổi ống kính .

Adrian Nannarino của Pháp bi loại khỏi vòng qualifier

Anh NL

Rất tiếc là em không đi chụp chung với anh cho nên không chụp thử cho anh xem được. Năm 2012 em đã chụp được tấm tương tự trên khuôn mặt như hình Nadal trong ảnh của Gilles Simon tay vợt người Pháp vì tay vợt này có mái tóc rất đẹp. Để vài tháng nữa em sẽ chụp Nadal cho anh xem nhe y như hình em quote. Năm 2013 Nadal bị chấn thương cho nên không tham gia giải.

Để được một bức ảnh action đẹp đôi khi nó phải khó chứ không thì không cần đến phóng viên nhưng vì chúng ta cần phải nâng cao tay nghề cho nên chúng ta phải tập.

Để chụp tấm đó anh không phải chỉ zoom vào trong mặt không mà anh zoom vào head and một ít shoulder, chụp raw để crop tốt hơn chụp jpg và sau đó anh crop lại. Vì 1dx có mp cao cho nên crop sẽ tốt hơn D3s của Nikon trừ phi anh chụp D4. Khi em chụp trên 1dx em sẽ dùng group focus và đầu tiên em focus ngay khuôn mặt để cho 1dx nó biết là mặt là nơi em cần phải focus tracking. Sau đó thì anh chờ đến khi tay chuẩn bị đánh bóng sau khi bóng đã bay lên thì anh chụp. Nếu anh chụp sớm hơn thì chỉ uổng hình chưa đến mà thôi.

Vì đây là topic của anh cho nên em không post hình của em chụp ở vị trí tương tự cho anh thấy bằng 1d4 và ống Canon 400mm fixed DO. Nhưng vài tháng nữa khi em đi chụp tennis 2014 em sẽ show hình ở bố cục này của Nadal cho anh và các bạn xem. Đây là một bố cục mà anh nên thử vì anh có rất nhiều ngày để chụp.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh NL

Rất tiếc là em không đi chụp chung với anh cho nên không chụp thử cho anh xem được. Năm 2012 em đã chụp được tấm tương tự trên khuôn mặt như hình Nadal trong ảnh của Gilles Simon tay vợt người Pháp vì tay vợt này có mái tóc rất đẹp. Để vài tháng nữa em sẽ chụp Nadal cho anh xem nhe y như hình em quote. Năm 2013 Nadal bị chấn thương cho nên không tham gia giải.

Để được một bức ảnh action đẹp đôi khi nó phải khó chứ không thì không cần đến phóng viên nhưng vì chúng ta cần phải nâng cao tay nghề cho nên chúng ta phải tập.

Để chụp tấm đó anh không phải chỉ zoom vào trong mặt không mà anh zoom vào head and một ít shoulder, chụp raw để crop tốt hơn chụp jpg và sau đó anh crop lại. Vì 1dx có mp cao cho nên crop sẽ tốt hơn D3s của Nikon trừ phi anh chụp D4. Khi em chụp trên 1dx em sẽ dùng group focus và đầu tiên em focus ngay khuôn mặt để cho 1dx nó biết là mặt là nơi em cần phải focus tracking. Sau đó thì anh chờ đến khi tay chuẩn bị đánh bóng sau khi bóng đã bay lên thì anh chụp. Nếu anh chụp sớm hơn thì chỉ uổng hình chưa đến mà thôi.

Vì đây là topic của anh cho nên em không post hình của em chụp ở vị trí tương tự cho anh thấy bằng 1d4 và ống Canon 400mm fixed DO. Nhưng vài tháng nữa khi em đi chụp tennis 2014 em sẽ show hình ở bố cục này của Nadal cho anh và các bạn xem. Đây là một bố cục mà anh nên thử vì anh có rất nhiều ngày để chụp.
    Cám ơn Nikonian2006. post hình lên đi bạn , nhìn hình dễ học hỏi hơn nhiều.

Tôi đang thử nhiều loại focus 9 điểm và 51 điểm focus xem loại nào thích hợp hơn , thấy sự khác biệt giữa 2 loại set-up nhưng không rõ cái nào ngon hơn cái nào

Djokovic NOVAK in second round (06 Aug 2013)

Được sửa bởi NguyenLang lúc 06:45 PM ngày 07-08-2013

Anh NL

1. Đây là hình em chụp bằng máy 1d4 ống kính Canon 400mm DO (đây là một ống kính rất đặc biệt của Canon) em luôn luôn chụp ưu tiên tốc độ và set 1000 cho ảnh closeup thỉnh thoảng em set 1250 và không hơn vì không cần thiết phải set hơn nếu không chỉ làm ảnh hưởng đến khẩu độ và phải nâng ISO lên khi thiếu nắng không tốt. Với ảnh mà em chụp từ xa chụp full body thì em luôn để khoảng 640 là an toàn nhất để 500 cũng OK không cần thiết phải để 1000. Em đã có viết một bài giải thích chi tiết trên forum sự tương quan giữa khoảng cách và tốc độ chụp cho ảnh action tại sao có thể xuống 500 mà không bị thiếu tốc độ.

2. Khi em chụp tấm này, điểm nhấn của em là sự tập trung của đôi mắt khi serving và nét đẹp của bộ tóc của một ít tay vợt trong đó Gael Monfils là một trong ít tay vợt có mái tóc đẹp như ở trên. Thể loại ảnh này anh sẽ chụp đa số cho nữ có tóc dài và khi serving thì tóc bung ra tứ phía. Nếu anh theo dõi ảnh Getty sẽ thấy họ chụp rất nhiều thể loại này cho nữ vì tóc dữ dài và nhiều tay vợt có tóc xoăn rất đẹp ví dụ Caroline Worniaczki (cựu số một thế giới).

3. Vì ảnh của em em chỉ upload ở thư viện ảnh của vnphoto mà không dùng flickr cho nên thư viện chỉ giới hạn size tối đa phải 300kb. Vì vậy ảnh nói trên em phải sửa kích thước nhỏ xuống để upload. Nếu không, em có thể upload size thật to cho anh thấy thật rõ ví dụ 600 x 900. Trong ảnh gốc này em crop rất ít nhưng size ảnh nhỏ là do thư viện ảnh của vnphoto.

4. Anh sẽ lưu ý là em chủ ý chụp ngược nắng để cho mái tóc được đẹp hơn trong vị trí.

5. Đối với thể loại ảnh này, khi anh chụp anh phải lưu ý:
    - chọn vị trí sao cho phải nên thấy sự tập trung của đôi mắt vào banh

- nên chụp ở những tay vợt mà họ thể hiện nhiều emotion ở trên mặt khi serving (Maria Sharapova là một ví dụ nếu sau này anh chụp cô ta).

- nên lưu ý đến nét đẹp của tóc xù hoặc tóc dài so với những tay vợt tóc ngắn. Djokovic là tóc ngắn cho nên ảnh của anh chỉ tập trung vào tính dữ dội của mặt nếu chụp thẳng ngay mặt. Theo em nghĩ anh nên chụp Nadal tóc sẽ đẹp hơn.

- Hãy chỉnh sao cho đừng để bị mất cả khuôn mặt trong bố cục ảnh như ảnh anh đưa lên vì khuôn mặt là điểm nhấn quan trọng nhất của hình nên nó phải hoàn hảo.

6. Khi em còn chụp máy Nikon, em luôn luôn set ở ngay sau máy chế độ chup group focus nghĩa là khi nào khuôn mặt thay đổi vị trí trong nhóm đã group thì nó sẽ tự tracking và refocus lại cho anh cho nên sẽ không bị out.

7. Anh nên chụp thể loại này vào buổi sáng trời nắng đẹp khả năng focus sẽ nhanh hơn trời tối dùng đèn như trong ảnh của anh quote.

8. Ở thể loại chụp closeup, nếu anh đã chưa, anh nên xoay máy thẳng lên portrait để lấy được nhiều hình hơn và không bị cắt ảnh. Ảnh của anh quote hình như anh chụp ngang và anh để khoảng trống ở bên phải như vậy là thừa bố cục.

9. Em hy vọng đã giúp được cho anh bằng bài viết. Lẽ ra đi chụp chung với nhau thì sẽ dễ dàng học kỹ thuật mới hơn nhiều khi nói chuyện và em chụp thử cho anh xem. Vì anh chụp lần đầu tiên cho nên như em ngày xưa cũng rất khó khăn phải có thời gian mới quen được trong khi em đã có năm năm chụp thể loại này trong giải lớn.

1. Tiếp theo bài viết trên của em, em xin lấy ví dụ minh họa cho mọi người thấy bố cục ảnh tennis khi chụp với tay vợt có mái tóc đặc biệt. Bên dưới là ảnh của Getty chụp với Caroline tay vợt mà em đã nói đến ở trên.

2. Em viết dòng này không phải chỉ cho anh NL mà cho tất cả những ai kể cả em khi bước vào một lĩnh vực chụp ảnh thể thao mới cần nên biết và nên làm theo. Bản thân em là em đã làm theo chứ không phải nên làm. Với một thể loại ảnh thể thao mới chúng ta sẽ không bao giờ biết được bố cục nào cần phải chụp. Nếu như không có Getty em cũng đã không biết là có thể chỉ chụp bộ tóc mà không cần thấy vợt và banh điều mà ai cũng nghĩ là chụp tennis là phải có.

3. Getty nó sẽ dạy cho mình nhiều bố cục khác nhau cho nên trước khi đi chụp bất cứ một thể loại ảnh thể thao nào ở nhà phải ngồi xem nhiều ảnh của họ nhất là xem trên Yahoo Sports đều có ảnh mới mỗi ngày. Đối với tennis thì hãy vào các trang website chính của Grand Slam ảnh trong đó rất nhiều.

4. Sau đó, chọn ra những bố cục mà bạn thích và lưu nó vào trong iphone mang theo người vì nhiều bố cục quá bạn sẽ không nhớ hết khi chụp. Sau đó trước khi chụp thì scan qua và chọn vị trí sao cho bạn chúp đúng hoặc gần đúng y chang như Getty chụp.

5. Nếu như bạn chụp không được như họ, mà già sử là bạn không hiểu tại sao, thì bạn sẽ cần vào forum (nếu có người đã chụp chuyên nghiệp) và hỏi các anh ấy tại sao bạn lại không làm được. Trong trường hợp ảnh tennis thì cứ post lên hỏi em. Bản thân em không có gì trong lĩnh vực chụp thể thao em biết mà em không giải đáp cho mọi người biết. Đây chính là cách học để có kỹ năng tương đương với phóng viên Getty. Bản thân em trước đây em toàn là phải đi tự học vì không có ai trong forum để em hỏi cả.

Cám ơn Nikonian2006. Bài viết có ý tưởng rất hay.

Hai ngày nay round 1 & 2 đều bị mưa , mỗi lần vậy trận đánh phải ngưng .Có trận phải ngưng tới 2 lần.
    Sau cơn mưa là phải lau, xấy cho sân thật khô.Vì chương trình đã định sẳn không thể vãng hồi , mỗi ngày mười mấy trận phải thi đấu cho xong thành ra mọi người phải chờ cho hết mưa , lau ,xấy cho thật khô rồi đánh tiếp.
    Hôm qua đi làm về ghé qua chụp trận 2nd round của tay vợt Candian Milos Raonic , chưa chụp xong set đầu , trời đổ cơn mưa chỉ vài giọt thế là phải ngưng . Nãn quá thôi bỏ về ăn cơm , bước ra khỏi sân thì trời lại tạnh mưa. Quá nãn thôi về luôn chưa chụp được gì.
    Được sửa bởi NguyenLang lúc 06:18 PM ngày 08-08-2013

Đọc bài viết của 2 anh NguyenLang và anh Nikonian2006 rất hay . biết thêm những điều mới. hic nhưng ko biết khi nào mới có dịp chụp những môn thể thao như thế này và xài những ống kính chuyên nghiệp như trên.
    5d mark 2 ...

sắp tới có giải U.S Open không biết nhà mình có ai đi chụp ko nhỉ ?
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Quote Được gửi bởi P.N View Post
    Đọc bài viết của 2 anh NguyenLang và anh Nikonian2006 rất hay . biết thêm những điều mới. hic nhưng ko biết khi nào mới có dịp chụp những môn thể thao như thế này và xài những ống kính chuyên nghiệp như trên.
    50 % anh em photographers trong sân xài 70-200 mm f 2.8 , đâu cần phải ống kính khủng. Tôi thấy có anh còn chụp bằng lense kid nữa. Tôi khuyên anh em nào thích chụp hình sport thì nên cố gắng xin tham gia vào các giải thi đấu thể thao càng nhiều càng tốt.Lúc được lúc không,nhưng cần phải kiên trì.Cần phải góp nhặc credentials của mình thật tốt khi đó thì xin đâu họ cũng cho vì references quá ấn tượng.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng