Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 50

Chủ đề: TENNIS :Grand Slam ,ATP,WTA là gì các bạn ?

TENNIS :Grand Slam ,ATP,WTA là gì các bạn ?

Được phép tham gia chụp hình Rogers Cup Tennis Tournament sẽ tổ chức vào cuối tuần này tại Montreal , tôi cố gắng tìm hiễu về giải đấu tennis này và những giải đấu khác được tổ chức khắp trên khắp thế giới.Tôi gặp phải quá nhiều thắc mắc khi tìm kiếm trên google, giải đấu Grand Slam là gì ? ATP world tour Master 1000 gồm có nước nào tổ chức ? WTA là gì ? Có bao nhiêu giải thi đấu tennis trên thế giới ? đại để những câu hỏi như thế này làm mình khó chịu vì không hiểu rỏ. Hiểu biết của tôi về tennis rất mù mờ không gì chính xác cã.

Bởi vậy cho nên tôi mở ra topic này kêu gọi anh em cùng nhau tìm tòi và chia sẽ những hiểu biết của mình về tất cã giải đấu tennis trên thế giới , trong đó bao gồm lich sử thành hình giải đấu , quy trình , tổ chức ,luật lệ cũng như giải thưởng trận đấu.

Ngay đến luật chơi tennis tôi cũng rất mù mờ , hiểu không thấu đáo quy luật , thành ra không hoàn toàn hứng thú khi xem đánh tennis.Đây là môn thể thao mà rất nhiều người yêu chuộng,đề tài này không phải là 1 mục tán gẩu thành ra tôi lập ra trong mục thể tao này,với hy vọng anh em tham gia mạnh mẽ .

Không thể không nhắc đến Nikonian2006 , hiểu biết và kinh nghiệm của bạn qua nhửng trận Australia Open là những điều mà nhiều người như tôi muốn biết.Hy vọng bạn tham gia
    Hạnh phúc bắt đầu bằng sự hiểu biết mà các bạn.

ATP Association of Tennis Professional World tours bao gốm :

-4 Grand Slams
    -9 ATP World Tour Master 1000
    -11 ATP World Tour 500
    -40 ATP World Tour 250
    -ATP Challenger Tour
    -ATP Olympic
    - David Cup

Tổng cộng là 66 tournaments mỗi năm. Quá trời là nhiều.

Grand Slam Tennis

Bốn giải đấu Grand Slam , còn được gọi là những giải đấu chính (Mayors) là những giải đấu tennis quan trọng nhất trong năm.Chúng đem đến nhiều điểm (points) nhất và tiền thưởng nhiều nhất.Đồng thời cũng tốn nhiều sức lực nhất để giành lấy chức vô địch.Giải này cũng lôi cuốn nhiều cộng đồng và báo chí nhất.
    Grand Slam khởi đầu gồm có Australia Open vào tháng giêng , French Open vào tháng năm , Wimbledon vào tháng sáu và cuối cùng là US Open vào tháng chín.Mỗi giải đấu kéo dài hai tuần.

Giải đấu Australia và US được chơi trên sân cứng ,Pháp trên sân đất sét và Wimbledon trên sân cỏ.

Giải đấu Wimbledon được thành lập sớm nhất 1877 , sau đến là US năm 1881, Pháp vào năm 1891 và sau cùng là Australia 1905.Wimbledon được xem là giải đấu chính trước năm 1924 ,sau này mới gọi là Grand slam

Từ Grand Slam được gọi khi đạt được chiến thắng tất cã 4 giải đấu chính trong vòng 1 năm .Grand Slam bao gồm nam đơn , nữ đơn , nam đôi , nữ đôi và nam&nữ đôi.Trong phần đánh đôi này 1 người có thể có hai grand Slam khi thắng đơn và đôi trong cùng 1 năm.

Nếu thắng 4 giải đấu chính liên tiếp , nhưng không nằm trong cùng một năm thì được gọi là Non calendar Year Grand Slam.Và nếu thắng Olympic Gold Medal và 4 trận giải đấu chính trong cùng 1 năm
    thì được gọi là " Golden Grand Slam "

-Don Budge là người lấy giải Grand Slam đầu tiên , thắng 4 trãn đấu chính liên tiếp giải Nam đơn năm 1938
    -Non Calendar Year Grand slam gần đây gồm có :

Roger Federer 2006 -2007
    Novak Djokovic 2011-2012
    Được sửa bởi NguyenLang lúc 02:30 AM ngày 01-08-2013

Grand Slam Tennis

Tra cứu trên Google giá trị giải thửơng bằng tiền của 4 giải Grand Slam thấy mà mê,chắc kiếp sau tôi quyết theo nghề đánh tennis.

-Australia Open : single winner 2,430,000 AUD Total prices 30 mil AUD
    -US Open : Single winner 1,900,000 USD total prices 24 mil USD
    -French Open : single winner 7,984,000 Euro total prices 21 mil Euro
    -Wimbledon Open : single winner 1,600,000 pounds total price 22,5 mil pounds.

ATP World Tour Masters 1000 là series của chín giải đấu tennis ,một phần của Association of Tennis Professionals (ATP) , được tổ chức hàng năm tại Âu Châu , Bắc Mỹ và Châu Á. Đây là cuộc tranh giải tennis giá trị cao cho nam giới ,đi sau 4 trận Grand Slams và trận chung kết ATP thế giới.

9 thành phố tổ chức ATP World Tour Master 1000 được kê khai theo thư tự thời gian là :

India Wells USA- Monte Carlo-Madrid SPAIN- Italy - Montreal CANADA- Cincinnati USA- Shanghai CHINA -Paris FRANCE

Anh NguyenLang

1. Mấy cái vụ này thì em rành lắm vì ngoài việc chụp ảnh thì từ khi em đi ra nước ngoài em bắt đầu thích xem tennis (từ thời mà Pete Samprass còn nổi tiếng lận cơ. Anh này thì đánh rất hay chỉ bị một lỗi nhỏ là không có khả năng giao tiếp tốt nên fan ở ngoài Mỹ không thích nhiều như Federer hay Agassi.

2. Trước khi em viết thì em muốn cho anh biết là em phải công nhận trình độ của anh người ta gọi là well-rounded y chang như anh xichlo là cái gì cũng chụp giỏi. Em theo dõi topic hình không action của anh rất nhiều trên vnphoto và mỗi lần em đều tặng topic năm sao nhưng vì em hầu như không bình luận một câu kiểu (hình đẹp lắm) và bài em viết toàn bài dài cho nên những lúc đó giống như em không xem nhưng thực sự em xem. Trên forum hiện tại chỉ có em và anh NL là hai người chụp thể thao thật sự ở nước ngoài mà dùng media pass và có sponsor bảo lãnh đàng hoàng. Anh trandzung cũng có thể làm được nhưng có lẽ anh TD không thích kiểu đi xin media pass khó khăn cho nên cứ đi chụp chơi ở các giải không chuyên nghiệp.

3. Anh NL, nhân tiện anh hỏi trong topic Arsenal, trong forum mình có bạn là phóng viên thể thao ở VN thật như LiemHo, ViKhoa và anh DeTrang và một ít anh khác. Ở VN khác với các nước phát triển là cũng có thể vào chụp một giải thi đấu chuyên nghiệp thế giới có ở VN mà không cần media pass và cũng không cần phải là một phóng viên ảnh thể thao thật sự làm việc cho tòa soạn. Chỉ có điều là các anh đó bây giờ không vào trong forum (trừ LiemHo) và họ post ở nơi khác thôi. Cho nên thật sự mà nói bây giờ thành viên active ở trong forum chỉ còn LiemHo. Còn số bạn mà chụp amateur thì nhiều nhưng tất nhiên là hình không đẹp đúng chuẩn của professional.

Về tennis

4. Tất cả kiến thức cái gì về tennis kể cả chụp ảnh tennis em đều biết chỉ là em không thể nói hết cho anh nghe tất cả vì có một số thông tin rất dễ kiếm trên Internet.

5. Vì vậy cho nên em chỉ nói ở cái nào mà em nghĩ là cần cho anh khi anh chụp lần đầu tiên.

Những điều anh cần biết khi chụp tennis lần đầu tiên

6. Hiện tại đang là mùa hè bên anh và mùa tennis ở Canada và Mỹ. Tennis nó sẽ chia ra em ví dụ Grand Slam là lớn nhất VDV tham gia đông nhất vì thưởng cao nhất. Kế đó đối với nam là ATP và với nữ là WTA. Giải Montreal của anh là rất lớn và nếu anh chụp được là tuyệt vời vì rất đông tay vợt nổi tiếng tham gia.

7. Là một người chụp, anh phải hiểu hai điều quan trọng trong bất cứ môn thể thao nào anh muốn chụp:

- Luật chơi, và

- Đặc điểm từng VDV nổi tiếng trong lĩnh vực. Anh hiểu cái này thì anh sẽ chụp được post-action emotion. Một tấm ảnh thể thao con người là phải có emotion trong đó không có là không đạt chuẩn.

Luật chơi tennis

8. Tưởng là dễ nhưng mà anh NL chưa bao giờ biết cho nên nó lại không dễ nên em phải nói. Anh sẽ cần hiểu luật chơi. Khi anh biết luật chơi thì anh mới biết lúc nào cần phải chụp nếu không anh vào chỉ lãng phí frame shots.

9. Grand Slam nam đánh năm set ba thắng trong khi ATP đánh ba set hai thắng. Nữ thì lúc nào cũng ba set vì yếu hơn nam.

10. Một set có sáu games. Một game anh có bốn lần điểm 15, 30, 40 và thắng game đó. Ai đến 6 trước thì thắng set em ví dụ 6-3 hay 6-4. Khi nào cả hai cùng đến 6-6 thì phải đánh tie-break nghĩ là ăn từng điểm một cho đến khi nào đến 7 trước thì thắng và phải cách nhau 2 điểm nghĩa là phải 7-5 hay 8-6 chứ không được 7-6.

11. Chụp action và post-action emotion là riêng. Anh không thể nào vừa một lần bấm mà chụp cả action lẫn emotion. Khi anh hiểu luật chơi, emotion sẽ rơi đa số vào những lúc cuối cùng của set hoặc trận đấu.

12. Trong lần sau thì em nói qua một ít cho anh hiểu về đặc điểm từng tay vợt nổi tiếng. Em đã chụp họ 5-6 năm nay cho nên với tay vợt nổi tiếng là em biết ngay lúc nào cần phải chụp emotion.

Cám ơn anh NL đã đọc bài dài của em. Khi em rảnh em quay lại ngay.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Nikonian2006 bạn đúng là người có nhiều hiểu biết và kinh nghiệm về tennis.Tôi rất cám ơn.Đúng thật. Action chụp nhiều có thể đạt được ,chứ emotion cần phải nắm vững luật chơi,tình huống đang xãy ra trên sân.Phải biết phản ứng của player thì hy vọng mới chụp emotion moment được.Tôi hoàn toàn đồng ý với Nikonian2006.
    Thật ra tôi còn rất nhiều thắc mắc về sắp xếp của tournament , nào là seeded player là gì ? wild card player ? tại sao lại có players in
    qualify draw ? tại sao ngay bây giờ cũng không có danh sách những players đánh vòng qualify mà phải chờ đêm trước ngày thi đấu mới có danh sách.

Không lẽ mấy tên như Federer, Nadal , Ferrer ,Murray and Djokovic ,top five players không phải chơi qualify round sao ?

Nikonian2006 nên giải thích rỏ luật giao đấu tennis như thế nào ? Tôi nghĩ rất nhiều anh em trong này như tôi ,còn rất lờ mờ. Thank you.

1. Bây giờ em giải thích lại cách chơi tennis cho anh trước khi em nói về cách chọn chụp.

Luật chơi

2. Em không nói lại điều đã nói anh đọc ở trên. Em chỉ nói thêm.

3. Cách chơi của tennis là mỗi người giao bóng serve một lần và họ phải hold serve nghĩa là phải lấy được điểm thắng trong game đó. Một game có bốn điểm ít nhất là anh thắng một lần là 15 điểm, xong 30, xong 40 và thắng một game. Nếu như anh thấy người serve mà không hold được là bị mất điểm về tay đối phương thì gọi là break serve.

4. Tennis yêu cầu phải thắng hai điểm cách biệt thì mới gọi là thắng cho nên nếu như hai bên không ai break được ai ví dụ 40-40 hoặc mỗi bên thắng 6 games 6-6 thì phải đánh tiebreak nghĩa là ăn từng điểm một ai đến 7 thì thắng. Khi 40-40 gọi là deuce hòa và phải thắng hai lần liền mới lấy được 1 điểm trong game đó.

5. Banh đánh phải nằm trong đường quy định, serve banh phải nằm trong đường ngang giữa một bên sân cho nên nếu anh nghe umpire gọi out thì có nghĩa là banh rơi ra ngoài vạch đó.

6. Vì lần đầu tiên anh chụp, em muốn anh đi ngày đầu tiên cho quen sân, sau đó về có luật nào không hiểu thì hỏi em và các bạn chơi tennis ở đây.

Cách chụp

7. Nếu anh chụp action shot banh ngay vợt thì rất dễ lúc nào cũng có chụp.

8. Nếu anh chụp emotion thì anh phải chờ sau mỗi điểm quan trọng gần cuối trận hoặc ở những trận lớn (từ tứ kết trở đi mới có). Anh sẽ cảm nhận được không khí căng thẳng trên sân ngay lập tức khi anh ngồi trong sân. Để dự một trận như vậy (không nói đến final) anh phải may mắn.

9. Ảnh post-action emotion mà nếu chụp đúng chuẩn professional thì rất khó chụp không phải dễ đâu.

Về việc miễn đánh trận đầu

10. Do ATP master series chỉ có một tuần (trong khi grand slam hai tuần) cho nên không đủ các sân để đánh. Vì vậy, các tay vợt hạng cao sẽ được miễn một vòng. Grand Slam không có. Ngoài ra ATP chỉ đánh ba set tối đa cho nam cho nên cơ hội anh chụp emotion sẽ ít hơn chụp ở Grand Slam.

Chọn ống kính

11. Em luôn mang theo hai ống tele một cái 70-200 và cái kia thì tùy. Nếu em ngồi trong sân ngay kế tay vợt (nơi cho phóng viên) thì em dùng 300mm hoặc 400mm. Nếu em phải đứng từ trên cao (tầng hai của khán đài) chụp full body shot xuống mặt sân tránh hết panel quảng cáo thì em dùng ít nhất 500mm + 1.4 đôi khi 600mm.

12. Nếu em muốn chụp ngay tóc của vận động viên nữ (tóc bù xù) hoặc ảnh serving (headshot) (xem ảnh em chụp) thì em dùng 500mm ngay trong sân cho khỏi crop bị mất chất lượng.

13. Anh NL đến văn phòng NPS/CPS ngay cạnh sân trung tâm mượn ống kính nhe anh. Ống nào cũng có từ 300 đến 800mm quan trọng là anh có đủ sức khiêng trong 8-10 hours làm việc trên sân hay không thôi.

14. Còn có gì thắc mắc về việc đi chụp thì khi anh thức dậy anh post lên hỏi em.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    8. Nếu anh chụp emotion thì anh phải chờ sau mỗi điểm quan trọng gần cuối trận hoặc ở những trận lớn (từ tứ kết trở đi mới có). Anh sẽ cảm nhận được không khí căng thẳng trên sân ngay lập tức khi anh ngồi trong sân. Để dự một trận như vậy (không nói đến final) anh phải may mắn.

10. Do ATP master series chỉ có một tuần (trong khi grand slam hai tuần) cho nên không đủ các sân để đánh. Vì vậy, các tay vợt hạng cao sẽ được miễn một vòng. Grand Slam không có. Ngoài ra ATP chỉ đánh ba set tối đa cho nam cho nên cơ hội anh chụp emotion sẽ ít hơn chụp ở Grand Slam.

11. Em luôn mang theo hai ống tele một cái 70-200 và cái kia thì tùy. Nếu em ngồi trong sân ngay kế tay vợt (nơi cho phóng viên) thì em dùng 300mm hoặc 400mm. Nếu em phải đứng từ trên cao (tầng hai của khán đài) chụp full body shot xuống mặt sân tránh hết panel quảng cáo thì em dùng ít nhất 500mm + 1.4 đôi khi 600mm.

13. Anh NL đến văn phòng NPS/CPS ngay cạnh sân trung tâm mượn ống kính nhe anh. Ống nào cũng có từ 300 đến 800mm quan trọng là anh có đủ sức khiêng trong 8-10 hours làm việc trên sân hay không thôi.
    Cám ơn Nikonian2006.

Tôi cũng nghĩ từ quarter-final session 12 vào ngày thứ sáu Aug 12 cho đến final Aug 14 , chắc là anh em dành chổ dữ lắm. Tuần này Montreal có 2 events trong cùng 1 tuần ModeDesign và Rogers cup cả hai đều là thứ mình muốn chụp,đồng thời còn phải đi làm nữa.Vui chơi nhưng không quên nhiệm vụ, chắc là đi 2 tối vòng 2nd & 3 rd round trước khi chụp quarter- final.

Tôi nãn mang theo nhiều ống kính khi đi chụp sport , lo đổi tới đổi lui máy hình ,miss luôn action. Ngày đầu chắc mang cây 200-400 chụp thử xem sao.

Năm 2010 trước khi đi South Africa chụp FIFA world cup, tôi có apply xin vào NPS. Kỳ đó có liên lạc Nikonian2006 thì phải ?bởi vì tụi NPS cần có người đã là member NPS giới thiệu mới cho vào hội , thành ra tôi liên lac Nikonian2006.Sau đó tôi gửi 1 lá thư bảo đảm bao gốm tất cả copy credentials của tôi cho tụi NPS, thế mà tuyệt nhiên không nghe hồi âm gì cã , thư cũng mất luôn.Quá nãn, đến bây giờ tôi cũng chưa loan được ống kính của tụi NPS. Nikonian2006 có giúp gì được không ?

Chúc vui mạnh.

Anh NguyenLang

Về việc dành chỗ với nhau

1. Em có nghe anh nói việc này trước đây. Em đã đi chụp chính thức ở Grand Slam năm năm nay làm việc với tất cả phóng viên đủ mọi thành phần kể cả các hãng rất lớn vì Grand Slam là một giải lớn nhất thế giới trong tennis. Em chưa bao giờ bị vấn đề tranh giành mọi người rất lịch sự nhường cho nhau và ý thức rất tốt vì ai cũng làm việc thôi chứ không phải em làm việc thì họ không.

2. Chỉ có cái em hay gặp là ở trận đỉnh cao quan trọng thì phải tôn trọng người ngồi kế bên là nếu đa số họ quay ống kính về một bên sân thì mình sẽ nên làm theo. Do ống kính nó dài cho nên anh quay trở lại là ống của anh che ngay đầu ống của họ.

3. Cái thứ hai mà em hay gặp là đá ống kính dài của nhau vì chỗ chật quá mà ống thì dài. Đa số khi em chụp em ví dụ khi cần dùng ống 70-200mm thì em bỏ ngay ống dài xuống đất và phóng viên khác họ đi ngang qua hoặc họ xoay chân thì họ đá vào. Sorry thôi cho nên khi trong trường hợp này mới hiểu sao mấy ống dài kia nó toàn làm bằng thép nặng vô cùng vì đá như vậy nó chẳng sao chỉ bị trầy là nhiều.

Về NPS

4. Lần trước anh có hỏi em về NPS nhưng lúc đó em chưa phải là thành viên NPS nên em thật sự không biết cho đến năm 2010 em mới có mà em cũng chỉ là thành viên part-time. Bây giờ thì NPS nó không offer part-time nữa phải là full-time mới cho gia nhập. CPS thì lúc nào cũng phải full-time.

5. Em có đọc qua điều kiện làm NPS Canada ở đây https://help.nikon.ca/app/answers/de...ship-in-canada. Theo em nghĩ, và hoàn toàn chỉ là phỏng đoán và có thể sai, lý do mà nó im không cho anh là vì có thể anh chưa đủ tiêu chuẩn của nó. Trong đó em thấy có thể anh chưa có là:
    - Anh phải có ít nhất hai máy dòng pro Nikon anh mua ở cửa hàng Nikon trong nước, và

- Anh phải là người kiếm tiền full-time bằng nhiếp ảnh thể hiện ở mã số công ty hoặc business của anh (ở bên em gọi là ABN).

6. Anh hãy vui lòng cho em biết về thiết bị và việc làm anh có đáp ứng đúng hay chưa. Nếu anh chưa thì anh phải bổ sung khi anh muốn làm NPS.

NPS vs CPS

7. Em không có ý ở trong post là chê cách làm ăn của Nikon nhưng em thích CPS hơn. Nếu anh theo dõi bài của em, từ 2011 em đã chuyển sang dùng máy CPS và em bỏ Nikon hoàn toàn.

8. Do em không phải là phóng viên full-time không có số ABN cho nên em không đủ tư cách xin CPS. Nếu không thì em đã xin rồi vì em thích CPS.

9. Cho dù em không phải là thành viên, em vẫn may mắn được CPS cho mượn máy chỉ khỉ nào em chứng minh cho họ thấy em cần máy để chụp ảnh thể thao trong giải đấu. Vì vậy, em có thể mượn được bất cứ ống nào em muốn từ 300 đến 800 không giới hạn thời gian miễn là trong lúc đang có giải. Em tạo ra quan hệ này lâu lắm rồi mấy năm nay không phải bây giờ. Cho nên một lần em chụp 1dx em chụp vài nghìn tấm nhưng toàn là đồ Canon cho mượn.

Giúp anh mượn máy CPS

10. Vì lý do em đã giải thích ở trên về điều kiện của anh, và vì NPS chỉ có giá trị trong mỗi quốc gia không có giá trị quốc tế, em sorry anh là em không giúp cho anh được trong việc anh gia nhập NPS.

11. Tuy nhiên, khi nào anh có dịp anh sang Úc vào thời điểm có Grand Slam, anh không cần phải là thành viên CPS. Em sẽ có thể dẫn anh đi giới thiệu với mối quan hệ của em và cho anh mượn 1dx + ống kính để anh chụp Canon thử. Điều này là em không hứa suông, em không có thói quen lên forum chém gió. Em nói là phải đúng sự thật. Anh chỉ cần điều kiện là anh phải có media pass cho em vì nếu không có media pass Tennis Australia không bao giờ cho anh đi vào khu vực phóng viên thì anh không thể nào vào trong văn phòng CPS được.

12. Không phải dễ dàng gì là người không phải phóng viên chuyên nghiệp mà xin được media pass ở các giải lớn cấp thế giới cho nên không phải ai CPS cũng cho mượn máy nhất là không phải thành viên CPS.

13. Anh NL cần giúp gì nếu em làm được em sẽ giúp anh trong việc chụp ảnh tennis.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng