Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: setup SB600 cho D7000

setup SB600 cho D7000

Xin các bác chỉ giúp em, vì em rất vội.
    Vài ngày nữa em đi du lịch với ơ quan khoảng trên 30 người. Em mới sắm con Ni D7000 định lần này chụp ảnh du lịch, phong cảnh, bạn bè để ra oai. Trong chương trình chắc chắc có những buổi tiệc tối, có xem biểu diễn trên sân khấu. Hiện tại em có OK 18-105, ống 50mm 1.8G, ống 55-200mm VR và flash SB600 (em không có sách hướng dẫn của SB). Xin các bác chỉ giúp em cài đặt như thế nào cho flash, nói chung chung là cho nó tự động hết, đừng để thiếu sáng, dư sáng thôi, chưa cần đến nghệ thuật. Em chưa bao giờ chụp với flash.
    Xin các bác chỉ cho em cài đặt trên D7000 như thế nào, trên flash như thế nào để khỏi lăn tăn chuyển tới chuyển lui (em vốn rất dốt về kỹ thuật số, vế nhiếp ảnh, chỉ biết mấy cái căn bản về khẩu độ, tốc độ, ISO, cân bằng trắng, bù sáng EV+, EV- thôi).
    Mong các bác trả lời sớm. Em cám ơn.

Theo tiêu chí của bác thì cứ auto mà bụp.
    Cẩn thận nữa bác chụp raw cho em. Về nhà co kéo thoải mái

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Theo tiêu chí của bác thì cứ auto mà bụp.
    Cẩn thận nữa bác chụp raw cho em. Về nhà co kéo thoải mái
    Bác nói thế nào mà cứ aut mà bụp chụp trong nhà thì phải đánh trần chứ chả nhẽ cứ SB600 oánh thẳng mặt
    "*´¨)
    ¸.·´¸.·*´¨) ¸.·*¨)
    (¸.·´. (¸.·` *
    ...·`. D7k1 ۞ 18/105 ۞ 50/1.4G ....
    (¸.·``··*

Quote Được gửi bởi daicatrung1988 View Post
    Bác nói thế nào mà cứ aut mà bụp chụp trong nhà thì phải đánh trần chứ chả nhẽ cứ SB600 oánh thẳng mặt
    Bác chủ chỉ cần đủ sáng.
    Bác chủ ko biết chỉnh iso, tốc khẩu, +- EV.
    Vậy theo bác ngoài auto với iTTL ra còn mode gì hợp lý hơn ạ.
    Hơn nữa bác nghĩ cứ oánh thẳng mặt là ko tốt sao?

Bác cứ để iTTL-BL mà chụp (giống như bác hmontagne nói). Bất kể bác quýnh thẳng hay quýnh bounce nó sẽ tự sử được hết. Đây là iTTL chứ không phải A-Auto của thời đồ đá (chỉ dùng cho quýnh thẳng) đâu bác. Không biết iTTL là gì cũng không sao. Đứng giữa nhà quýnh 1 tấm thẳng và 1 tấm bounce là biết liền hà. Bảo đảm iTTL sẽ cho bác ảnh đúng sáng trừ khi bác overpower cái SB600.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 06:23 AM ngày 30-07-2013

Bác chỉ giúp em khi mở mở nguồn đèn và máy ảnh thì bấm những nút nào để có chế độ iTTL-BL ạ? Sao lúc em mới mua về thì có chế độ này, khi nhấn nửa nút chụp thì nó tạch tạch ba phát nhẹ rồi phát sáng khi chụp. Em chỉnh tời chỉnh lui bây giờ chỉ có thấy chế độ TTL-BL trên màn hình, mà không có phát ra ba phát tạch tạch trước khi chụp nữa.
    Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Bác cứ để iTTL-BL mà chụp (giống như bác hmontagne nói). Bất kể bác quýnh thẳng hay quýnh bounce nó sẽ tự sử được hết. Đây là iTTL chứ không phải A-Auto của thời đồ đá (chỉ dùng cho quýnh thẳng) đâu bác. Không biết iTTL là gì cũng không sao. Đứng giữa nhà quýnh 1 tấm thẳng và 1 tấm iTTL là biết liền hà. Bảo đảm iTTL sẽ cho bác ảnh đúng sáng trừ khi bác overpower cái SB600.

Trên đèn chỉ hiển thị TTL-BL thôi, iTTL là tên của thế hệ TTL mới của Nikon. Tất cả đèn Nikon SBxxx đều trang bị iTTL. Lúc trước đèn nhá 3 phát trước khi chụp là do bác bật chế độ RedEye reduction. Nó chả liên quang gì tới TTL. Bác nên hạn chế cái RedEye reduction này vì khi nó mới nhá lên người ta tưởng bác chụp rồi, quay đi chổ khác hoặc không cười nữa.

Em thì chụp SB600 với con nikon D100 cùi ,với SB600 anh cứ bấm nút mode cho nó hiện 2 icon iTTL và BL ,trên máy thì set Flash ở mode TTL và cứ thế mà chụp nhưng chỉ lưu ý khi chụp ở góc hẹp quá đừng đánh thẳng đèn vào đối tượng chụp .Nếu set đèn sai thì bấm mode và power đồng thời trong vài giây thì đèn sẽ reset về chế độ ban đâu

Quote Được gửi bởi ductan054 View Post
    Em thì chụp SB600 với con nikon D100 cùi ,với SB600 anh cứ bấm nút mode cho nó hiện 2 icon iTTL và BL ,trên máy thì set Flash ở mode TTL và cứ thế mà chụp nhưng chỉ lưu ý khi chụp ở góc hẹp quá đừng đánh thẳng đèn vào đối tượng chụp .Nếu set đèn sai thì bấm mode và power đồng thời trong vài giây thì đèn sẽ reset về chế độ ban đâu
    TTL trên body là để control flash cóc, không ăn nhậu gì với flash cắm trên hotshoe.